กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 30 เมย.63 เวลา 09.00-12.00น เจ้าหน้าที่ศูนย์อนามัยที่11 ประกอบด้วย นายแพทย์สมปราชญ์ จิตรศรีสวัสดิ์ คณะกรรมการ IC ตัวแทนผู้ป่วยใน อนามัยสิ่งแวดล้อม และอุบัติเหตุฉุกเฉิน เดินทางไปศึกษาดูงานที่ รพ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช เพื่อดูระบบงานICกับระบบการดูแลผู้ป่วย CO-WARD ระบบงานห้อง LAB ระบบงานทันตกรรมและระบบคัดกรอง เพื่อนำองค์ความรู้ที่ได้รับมาปรับใช้ที่โรงพยาบาลศูนย์อนามัยที่ 11
สาระการประชุม มีดังนี้
1.จุดคัดกรอง
- มียามโบกรถให้เข้าผู้รับบริการเข้าให้ถูกทาง
- มีประชาสัมพันธ์พูดกับไมโครโฟนชี้แจงผู้รับบริการขั้นตอน social distancingและล้างมือ
- ทำจุดsocial distancing ใว้ให้ผู้รับบริการ
- มีน้ำยาล้างมือให้ 2แบบ คือแบบเท้าเหยียบกับแบบ senser
- มีพยาบาล2คนscreening วัดไข้ ถามอาการ ติดสติ๊กเกอร์
หาก screen พบเป็น ARI ให้นั่งรอใน Tent มีทีมสหวิชาชีพคอยให้บริการ ถ้าปกติไม่มีไข้ให้ผู้รับบริการขึ้นชั้น 2 ถ้าสงสัย PUI ให้ใส่หน้ากาก surgical mask พยาบาลที่ screen พบคนแรกเดินนำหน้าคนไข้ห่างกัน1เมตรไปที่จุดแยก ขอเบอร์โทรชื่อสกุล จากนั้นโทรหาทีม ICN ทีม ทีมสอบสวนโรคมาซักประวัติคุยกันทางโทรศัพท์ กรณีคนไข้ต้องเข็น เวรเปลต้องใส่ชุดppeและจากนั้น รายงานแพทย์มาทำswab และ admit ทุกราย
2 จุด CO-ward มีห้อง Negative pressure 2 ห้อง ห้องรวม 4 ห้อง
- ผู้ป่วยadmitครั้งแรกขอเบอร์โทรแล้วให้เข้าห้องเลยพยาบาลโทรเข้าไปแนะนำ orentation สถานที่ความรู้เรื่องโรคขั้นตอนการให้บริการของแพทย์พยาบาล สิ่งที่ผู้รับบริการต้องทำเองเช่นวัดไข้วัดความดันการล้างทำความสะอาดห้องน้ำการจัดการกับขยะติดเชื้อในห้อง
- มีการทำกลอนหน้าประตูลอคเพื่อป้องกันผู้รับบริการเดินออกมาข้างนอก(อธิบายผู้ป่วยตอนadmitถึงความจำเป็น)
- การจัดห้องคนไข้ไม่เปิดแอร์แต่พัดลมเปิดได้บางครั้ง ถ้าทีมจะเข้าห้องผู้รับบริการจะโทรบอกให้เขาปิดพัดลมประมาณ10นาที
- มีถัง 2 ถังเป็นถังขยะติดเชื้อใส่ถุง 2 ชั้นใว้เก็บขยะทั่วไป 1 ถัง กับเสื้อผ้า 1 ถัง หลังผู้รับบริการเก็บขยะและเสื้อผ้าใส่ถุงเสร็จให้ผูกถุงให้แน่นฉีดสเปรย์ที่ปากถุง คนที่เข้าไปทำหัตถการเป็นผู้หยิบขยะติดเชื้อมา มาใส่ถังหน้าห้อง ถังนี้มีถุงแดง1ชั้นผูกอีกครั้งฉีดสเปรย์แล้วพาไปห้องพักขยะ รอคนงานนำไปทิ้งด้านล่างเวลา16.00 น. คนงานที่พาขยะไปทิ้งแต่งกายใส่ชุดกาวน์ธรรมดา
- CASE PUI ที่ ผลswab negativeการจัดการขยะเหมือนกับการรวบรวมขยะติดเชื้อทั่วไป
- ผ้าผู้ป่วย covid แยกซักกับคนไข้อื่นซักหลังสุดมีการแช่น้ำยา
- หน้าห้องผู้ป่วยหลังเจ้าหน้าที่ใส่ชุด PPE ออกมามีถาด1ใบวางผ้าเช็ดเท้าที่ฉีดน้ำยาให้คนใส่ชุด PPR เหยียบ เป็นน้ำยา virkon 1 ซอง ต่อน้ำ1ลิตร
- ให้ญาติคนไข้นำของที่จำเป็นที่อยากได้เช่นโทรศัพท์ สายชาร์จ
- ยาคนไข้กินเอง
- อาหารเป็น single use
- ให้ผู้ป่วยวัดไข้เองและวัดความดันเองเป็นเครืให้เขาถ่ายรูปหรืออ่านให้พยาบาลฟัง มีเครื่องวัดความความดันแบบดิจิตอล และปรอทแบบดิจิตอล ใว้ประจำห้อง หลังใช้เสร็จให้เขาทำความสะอาดโดยเช็ดกับแอลกอฮอล์ pad
- หน้าประตู ward มีทะเบียนเซนต์ชื่อเข้าออกทุกคน เช่นแพทย์ พยาบาล ญาติ มีรายละเอียดชื่อ สกุลที่อยู่เบอร์โทรเวลาเข้าออกประวัติเดินทาง อาการไข้ ทะเบียนเล่มนี้เก็บใว้ 30 วัน
- ระบบการจัดเวรfullเวรพยาบาลทุกแผนกมาขึ้นเวร จัดเวร 2 คน ให้ขึ้น 6 วัน 9 เวรถ้าเป็น case covid ให้หยุด14 วันในกรณีคนสัมผัส
- มีทีมพี่ๆICสอนซ้อมคนที่มาอยู่เวรใส่ชุดถอดชุดรวมไปถึงสอนเวรเปลคนงานให้ชำนาญในการใส่ชุดถอดชุดต้องมีคนคอยช่วยควบคุมกำกับทุกครั้ง จะ save เจ้าหน้าที่เป็นอันดับแรก
- อุปกรณ์ที่ใช้ทำความสะอาดแยกหมดบริเวณเคาน์เตอร์1ชุด ห้องผู้ป่วย1ชุด
- มีการขีดเส้นลูกศรที่หน้าห้องผู้ป่วยเป็นช่องทางที่คนสะอาดเดินกับช่องทางที่คนใส่ชุดPPEจะไปถอดชุดที่ห้องถอดชุด
- ห้องถอดชุด PPE ให้เดินเข้าไปตามลูกศร
ในห้องจะมีรูปเท้าให้เรายืน มีกระจก2บาน อยู่ด้านหน้าเต็มตัวให้มองเวลาถอดชุด ซีกด้านขวามือ จะมีถังขยะ2ใบ ถังใส่แว่นตา1ถัง ถังใส่รองเท้าบูท1ถัง
ขั้นตอนการถอด
1. ถอดผ้ากันเปื้อนแล้วถอดถุงมือคู่ที่1ใส่ถัง
2. ถอดface shield 1ใส่ถัง
3. รูดซิบเสื้อและถอดhood
4. ถอดแขนเสื้อออกพร้อมถุงมือคู่ที่2
5 .ถอดขากางเกงพร้อมรองเท้าบูท
6. หยิบชุดและบูทลงถัง
7. ถอดcover leg และใส่รองเท้า โซนฝั่งซ้าย
8. เมื่อใส่รองเท้าลำลองเสร็จเดินข้ามมาฝั่งนี้ ถอดถุงมือคู่ที่ 3 และล้างมือ
9. ถอดหมวกและล้างมือ
10. ถอดแว่นตาและล้างมือ
11. ถอดmask N 95
12.ล้างมือ เดินวนไปห้องอาบน้ำในห้องอาบน้ำ จะมีเครื่องอบหน้ากากอนามัย อบประมาณ15-30 นาที ใส่ถุงเขียนชื่อมีบอร์ดแขวนใว้ N95 ของใครบ้าง
- รองเท้าที่ใส่มาจากห้องถอดเข้าไปอาบน้ำเมื่ออาบเสร็จเปลี่ยนมาเป็นคู่สีขาวเข้าไปทำงานต่อมีถังใว้ใส่ชุดลำลอง
3 จุด ER
- มีตู้ negative pressure 2ตู้ ใว้พ่นยาผู้ป่วยทั้งแบบนั่งแบบนอน ราคาตู้ประมาณ30'000บาท แพทย์ออกแบบเอง
พ่นยาเสร็จระบายอากาศ15นาที ทำความสะอาดเช็ดด้วยแอลกออล์