กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 4-5 มิถุนายน2563 เวลา 08.30น กลุ่มงานผู้ป่วยใน ได้มีการประชุมทีมพยาบาลทบทวนการใช้เครื่อง Defibrillator โดยมีวิทยากรผู้นำการทบทวน คือหัวหน้าแผนกผู้ป่วยใน มีการสรุปแบบสั้นๆกระชับเข้าใจง่าย มีวัตถุประสงค์เพื่อ
1.เพื่อให้บุคลากรในกลุ่มงานทราบว่า Defibrillation ต่างจาก Cardioversionอย่างไร
2.วิธีการใช้งานของเครื่อง Defibrillator
3.การพยาบาลและการแก้ไขปัญหาเบื้องต้น
4.การบำรุงรักษาเครื่องมือ
และต้องหมั่นทบทวนการใช้งานบ่อยๆ เพราะนานๆจึงจะมีcaseที่มีความจำเป็นต้องใช้งาน โอกาสที่จะทำให้เจ้าหน้าที่ลืมได้ เจ้าหน้าที่พยาบาลแผนกผู้ป่วยในได้ผ่านการทบทวนการใช้เครื่อง Defibrillator ครบทั้ง 11 คน ทุกคนมีความรู้ความเข้าใจเพิ่มขึ้น มีการทวนสอบประเมินพยาบาลทุกคนให้พูดอธิบายพร้อมสาธิตย้อนกลับ สมาชิกทุกคนสามารถทำได้