กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 15 มิถุนายน 2563 ภาคบ่าย ตัวแทน Cluster วัยรุ่น ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช เข้าร่วมประชุมโครงการส่งเสริมสุขภาวะเยาวชนภาคใต้ ณ ห้องประชุมเทศบาลตำบลเกาะเพชร อำเภอหัวไทร จังหวัดนครศรีธรรมราช ซึ่งเป็นแหล่งเรียนรู้การป้องกันและแก้ไขปัญหาการตั้งครรภ์ในวัยรุ่น ของกรมอนามัย ปี พ.ศ.2561 และหลังจากนั้นได้มีการพัฒนามาอย่างต่อเนื่อง โดยเริ่มจากการพัฒนาฐานข้อมูลที่เกี่ยวข้องเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม หรือความเสี่ยงเกี่ยวกับมารดาวัยรุ่น สภาเด็กและเยาวชน ท่านกลางพหุวัฒนธรรมคือไทยพุทธ และไทยมุสลิม แต่ได้รับความร่วมมือจากเจ้าหน้าที่และประชาชน มาอย่างต่อเนื่อง เกิดกิจกรรมที่เป็นรูปธรรม เน้นการสร้างกระบวนการเรียนรู้ร่วมกัน กับครอบครัว กับพฤติกรรมเสี่ยง สารเสพติด เสี่ยงเพศ การตั้งครรภ์ในวัยรุ่น ทำให้มารดาวัยรุ่นมีแนวโน้มลดลง และจะสร้างการมีส่วนร่วมทุกกลุ่มวัย ในการดูแลมารดาวัยรุ่น และสู่การเปิดรับเด็กที่คลอดจากมารดาวัยรุ่นเข้ามาอยู่ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ได้รับเงินสนับสนุนจาก พมจ.อย่างต่อเนื่องเพื่อพัฒนาศูนย์พัฒนาครอบครัว และด้วยความต่อเนื่อง ก็ได้มีการเปิดเวทีกับ แพธทู เฮลท์ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช ศูนย์อนามัยที่ 11 ผู้เข้าร่วม คณะทำงานศูนย์พัฒนาครอบครัวเทศบาลตำบลเกาะเพชร โต๊ะอิหม่ามจำนวน 5 มัสยิส ผู้รับผิดชอบงานวัยรุ่นสำนักงานสาธารณสุขอำเภอหัวไทร ผู้อำนวยการ รพ.สต.บ้านเกาะเพชร เปิดประชุมโดยนายณรงค์ ยิ้มสุด ปลัดเทศบาลตำบลเกาะเพชร และบุคลากรของเทศบาลฯ รวม 26 คน ประธานได้นำเสนอโครงการต่างๆ ที่เกี่ยวกับครอบครัว สภาเด็กและเยาวชน งบประมาณ 200,000 บาท สร้างความเข้มแข็งและการมีส่วนร่วมของภาคีในพื้นที่ และ แพธทู เฮลท์ เชฟรอน สสจ. ศูนย์อนามัยที่ 11 ได้มีการชี้แจงวัตถุประสงค์ เพื่อเพิ่มพื้นที่ ที่มีต้นทุนเหมาะสม และมีความต้องการให้ทางทีมได้ไปหนุนเสริมกิจกรรมที่มีอยู่เดิม งบประมาณเดิม และอยากจะพัฒนาสมรรถนะด้วยเครื่องมือที่มีอยู่ของ p2h กับต้นทุนที่มี ต่อยอดกิจกรรมเดิม เช่นการป้องกันการตั้งครรภ์ในวัยรุ่น ความเสี่ยง สารเสพติด ความรุนแรงในครอบครัว และการเพิ่มทักษะ การช่วยเหลือเด็กจมน้ำ และ ในที่ประชุมเห็นชอบ ในการสร้างกิจกรรมกับครอบครัว โดยการร่วมแลกเปลี่ยนการแนะนำตัวผ่านภาพ และในระยะเวลาที่มีจำกัด ได้ร่วมกันกำหนด วันอบรบเปิดห้องเรียนพ่อแม่ จำนวน 3 รุ่นก่อน แล้วค่อยนำสู่กระบวนการพัฒนา ที่ให้ผู้ปกครอง และ เด็กวัยรุ่นและเยาวชนได้เจอกัน
รุ่นที่ 1 พ่อแม่ ผู้ปกครองที่มีบุตรหลาน ( ดูแล ) เด็กอายุ 10-20 ปี วันที่ 24 มิถุนายน 2563
รุ่นที่ 2 วันที่ 6 กรกฎาคม 2563 รุ่นที่ 3 วันที่ 7 กรกฎาคม 2563 ครั้งละ 30-35 ครอบครัว Next Step หลังจากดำเนินการเปิดห้องเรียนพ่อแม่
ขอขอบคุณภาคีเครือข่าย เทศบาลตำบลเกาะเพชร และเครือข่าย
นางสายใจ โฆษิตกุลพร นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ เข้าร่วมประชุมสรุปการประชุม