กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 18-19 มิถุนายน 2663 กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็กจัดประชุมเชิงปฏิบัติการติดตามระบบการเฝ้าระวังข้อมูล ณ ห้องประชุมสิริธรรมนคร ศูนย์อนามัยที่ 11 จังหวัดนครศรีธรรมราช โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระบบข้อมูลสุขภาพด้านแม่และเด็ก เพื่อให้ผู้เข้าประชุมได้เรียนรู้การบันทึกข้อมูล นำเข้า ส่งออกข้อมูลคลังข้อมูลสุขภาพ (Health Data Center – HDC) ด้านแม่และเด็ก ได้อย่างรวดเร็ว ครบถ้วน ถูกต้อง ของข้อมูล ติดตามข้อมูล ผลงานของสถานบริการได้รวดเร็ว สามารถวิเคราะห์ เรียกใช้ข้อมูลภายในหน่วยงาน อำเภอ และจังหวัด ตนเองได้ โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมรวมทั้งหมด 16 คน ประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานแม่และเด็กของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล ในเขตพื้นที่บริการของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 11 ผู้รับผิดชอบงานคลินิกฝากครรภ์ (ANC) คลินิกสุขภาพเด็กดี (WBC) ผู้รับผิดชอบงานเครือข่ายแม่และเด็ก (CUP) และผู้รับผิดชอบงาน IT ของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 11
การประชุมครั้งนี้มีสะท้อนสถานการณ์งานแม่และเด็กในพื้นที่บริการของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 11 อภิปรายการใช้งานแบ่งกลุ่มฝึกปฏิบัติการใช้งานโปรแกรม HOSxP และ JHCIS และการบันทึกข้อมูลและส่งออกในระบบคลังข้อมูลสุขภาพ (Health Data Center – HDC) ด้านแม่และเด็ก และระดมสมองเพื่อค้นหาแนวทางการดำเนินงานเด็กปฐมวัยพื้นที่บริการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพร่วมกันเพื่อพัฒนางานอนามัยแม่และเด็กในเขตพื้นที่บริการของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 11ให้มีประสิทธิภาพ สามารถนำข้อมูลไปใช้ในการพัฒนางานได้อย่างถูกต้อง รวดเร็ว ทันเวลา
Cr.? ภาพจากทีม? PR