กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 6-9 กรกฎาคม 2564 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดระนอง สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี และสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช ลงพื้นที่สนับสนุนการสุ่มเก็บตัวอย่างน้ำทิ้งในโรงพยาบาลสนาม,โรงพยาบาลในสังกัดกระทรวงสาธารณสุข โดยส่งตัวอย่างน้ำทิ้งตรวจวิเคราะห์หาค่าพารามิเตอร์ตามมาตรฐานน้ำทิ้งที่ศูนย์ห้องปฏิบัติการมหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์ จังหวัดนครศรีธรรมราช พร้อมทั้งติดตามระบบการจัดการน้ำเสียและอนามัยสิ่งแวดล้อม ในพื้นที่จังหวัดระนอง,สุราษฎร์ธานี,นครศรีธรรมราช จำนวน 5 แห่ง ดังนี้ โรงพยาบาลระนอง, โรงพยาบาลสนามท่าโรงช้าง, โรงพยาบาลกาญจนดิษฐ์,โรงพยาบาลสนามพ่อท่านคล้ายวาจาสิทธิ์ และโรงพยาบาลสนามพระพรหม เพื่อยกระดับการสุขาภิบาลและอนามัยสิ่งแวดล้อมให้ถูกต้องตามหลักวิชาการ ไม่ให้ส่งผลกระทบต่อชุมชนใกล้เคียง และสามารถรองรับมาตรการควบคุมป้องกันการแพร่ระบาดของโรค COVID-19