กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 11 สิงหาคม 2564 นพ.วินัย ตันติธนพร ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช พร้อมด้วย ดร.ชัยณรงค์ แก้วจำนงค์ หัวหน้ากลุ่มงานส่งเสริมอนามัยสิ่งแวดล้อม นางสายฟ้า แก้วมีไชย กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน (งานชุมชน) และนส.จิราพร เหมทานนท์ นักวิชาการสาธารณสุขปฎิบัติการรับผิดชอบงานสิ่งแวดล้อมชุมชน ร่วมประชุมเพื่อชี้แจงแนวทางการจัดตั้งศูนย์แยกกักตัวในชุมชน (community Isolation) และรับความคิดเห็นในการคัดค้าน โดยมีนายวิทยา เขียวรอดนายอำเภอเป็นประธานในการนำทีมในการรับฟังในครั้งนี้ จากมิติที่ประชุมครั้งที่ 1/2564 เมื่อวันที่ 29 กรกฏาคม 2564 ได้มีมติให้มีการจัดตั้งศูนย์แยกกักตัวหรือศูนย์พักคอยของตำบลบางจากโดยใช้สถานที่ของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงการราชวิทยาลัยนั้น ได้มีตัวแทนประชาชน ได้ยื่นหนังสือถึงผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช พร้อมรายชื่อ 97 ราย ขอคัดค้านการใช้สถานที่ โดยให้เหตุผลว่าจะทำให้ประชาชนมีความลำบากในการใช้ชีวิตมากขึ้นและมีความเสี่ยงในการกระจายเชื้อโรคในพื้นที่ จึงเสนอให้ใช้ศูนย์อนามัยที่ 11 หรือสถานที่อื่นๆ แทน ทั้งนี้เมื่อตรวจสอบข้อเท็จจริงปรากฏว่าผู้ร่วมคัดค้านได้ร่วมลงชื่อเพราะรับทราบข้อมูลคลาดเคลื่อนและเมื่อเข้าใจที่ถูกต้องได้เห็นชอบและถอนคัดค้านจำนวน 54 รายและยังยืนยันคัดค้าน 23 ราย รอสรุปผลว่าจะดำเนินการต่อหรือไม่ในการจัดตั้ง CI