กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 10 กันยายน 2564 งานรังสีฯ กลุ่มงานเทคนิคบริการและวิชาการ เข้าร่วมประชุมทางไกล เรื่อง การใช้รังสีทางการแพทย์อย่างปลอดภัย เพื่อพัฒนาประเทศไทยสู่สากล ภายใต้โครงการพัฒนาเครือข่ายห้องปฏิบัติการด้านการแพทย์และห้องปฏิบัติการรังสีวินิจฉัยและโครงการกำกับดูแลเครื่องกำเนิดรังสีที่ใช้เพื่อการวินิจฉัยทางการแพทย์ โดยกลุ่มศูนย์วิทยาศาสตร์การแพทย์ ทั้ง 15 แห่ง โดยมีหัวข้อการประชุม ดังนี้
- หลักการใช้รังสีในทางการแพทย์/ Patient Dose Management/ การทดสอบเครื่องสร้างภาพระบบดิจิตอล โดย ดร.คฑายุทธ นิกาพฤกษ์
- การป้องกันอันตรายจากรังสีเบื้องต้น โดย นายจเร วุฒิศาสน์
- การติดตั้งระบบเครื่องเอกซเรย์ในทางการแพทย์ โดยนายพีรพงษ์ แสงประดับ
ซึ่งเนื้อหาความรู้ที่ได้จากการประชุม มีประโยชน์มาก สามารถนำมาปรับใช้กับการปฏิบัติงานได้เป็นอย่างดี
ภาพ/ข่าว:งานรังสีฯ กลุ่มงานเทคนิคบริการและวิชาการ