กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
8 ธันวาคม 2564 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่11 นครศรีธรรมราช เป็นวิทยากรให้กับวิทยาลัยศิลปหัตถกรรมนครศรีธรรมราช ในโครงการอบรมนักเรียน นักศึกษา ครู บุคลากร แม่ค้า แกนนำอาสารอบรู้โควิด-19 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างความรอบรู้ความเข้าใจ สร้างการมีส่วนร่วมในการเฝ้าระวังควบคุมและป้องกันการระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรน่า 2019 (Covid-19) วิทยากร ประกอบด้วย ดร.วันชัย เยี่ยงกุลเชาว์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ น.ส.จุฑามาศ ศุภวิมุติ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ น.ส.ปาณิสรา กลุั่นนิเวศ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ อบรมเชิงปฏิบัติการ ให้ความรู้โรคโควิด-19 การปฏิบัติตน ตามแผนเผชิญเหตุของโรงเรียน การฝึกปฏิบัติการล้างมือ สวมหน้าการและการกำจัด การฝึกปฏิบัติการตรวจคัดกรองด้วย ATK โดยการฝึกตรวจตนเอง และมีแกนนำอาสารอบรู้โควิด นักเรียน และคุณครูอนามัยโรงเรียน ฝึกปฏิบัติเพื่อให้เกิดความชำนาญ และสามารถตรวจบุคลากร นักเรียน ต่อไปได้เอง