กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ัวันที่ 23 ธันวาคม 2564 ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช นำทีมโดย ดร.วันชัย เยี่ยงกุลเชาว์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ นางจุฑามาศ ศุภวิมุติ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ นางปาณิสรา กลั่นนิเวศ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ และนางสาวเสาวนีย์ สะรุโณ นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ ร่วมกับ นายอนุ ยกทอง นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ จากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดภูเก็ต เข้าเยี่ยม โรงเรียนภูเก็ตปัญญานุกูล จังหวัดภูเก็ต ซึ่งได้เตรียมมาตรการเปิดเรียนแบบ On Site ทั้งนี้ โรงเรียนได้ผ่านการประเมินตนเอง Thai Stop Covid แล้ว ทางศูนย์อนามัยที่ 11 ได้เน้นย้ำ 6 มาตรการหลัก 6 มาตรการเสริม 7 มาตรการเข้มสำหรับสถานศึกษา การปฏิบัติตามแผนเผชิญเหตุร่วมกับภาคีเครือข่าย ได้แก่ สำนักงานสาธารณสุขอำเภอถลาง องค์การบริหารตำบลป่าคลอก โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลป่าคลอก ควรประเมิน Thai Stop Covid ซ้ำ ทางโรงเรียนมีนักเรียนทั้งประจำและไปกลับ ซึ่งมาเรียนร่วมกัน จึงต้องมีมาตรการ เพื่อป้องกันเด็กประจำที่มีโอกาสรับเชื้อจากเด็กไปกลับได้ ทางโรงเรียนได้ขอความร่วมมือผู้ปกครองในการส่งนักเรียนมาอยู่ประจำ หากจะไม่ยินยอม ให้เรียนแบบ On Hand มีการจัดรูปแบบการเรียนการสอนของครูชุดละ 7 วัน ครูบุคลากรควรทำประเมินไทยเซฟไทยทุกวัน หากพบเสี่ยงสูงควรตรวจ ATK และ สังเกตุอาการ งดเข้าโรงเรียน ตรวจ ATK ซ้ำ เพิ่มจุดพักคอย กรณีมีไข้ หรือ ต้องคัดกรองก่อนเข้าโรงเรียน ทั้งนี้ได้มอบชุด ATK จำนวน 290 ชุดและชุดดูแลตนเองเพื่อป้องกันโควิด 19 จำนวน 30 ชุด ชุด Sandbox 1 ชุด ชุดน้ำยาทำความสะอาด 1 ชุด ในการเยี่ยมชมครั้งนี้ ได้รับความร่วมมือและให้การต้อนรับเป็นอย่างดีจากทางโรงเรียน