กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 25 มกราคม 2565 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช นำทีมโดย ดร.วันชัย เยี่ยงกุลเชาว์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ นางจุฑามาศ ศุภวิมุติ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ นางปาณิสรา กลั่นนิเวศ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ และนางสาวเสาวนีย์ สะรุโณ นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช และ กองกำกับการตำรวจตระเวนชายแดนที่ 42 ร่วมเยี่ยมติดตามเพื่อดูการดำเนินงานด้านสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนถิ่นทุรกันดาร เตรียมความพร้อม ในการเปิดเรียนแบบ On site ตามมาตรการ Sandbox Safety Zone in School. ณ ศูนย์การเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านห้วยตง อำเภอนบพิตำ จังหวัดนครศรีธรรมราช จากการเยี่ยมพบว่า ศูนย์การเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านห้วยตง ยังไม่เปิดรับนักเรียนแบบ onsite โดยรอคำสั่งเปิดเรียนตามนโยบายของผู้ว่าราชการจังหวัด ทางคณะเยี่ยมได้เน้นย้ำมาตรการ ATK และการประเมินตนเอง โดยใช้ Thai save thai ของคุณครูก่อนเข้าศูนย์การเรียน เน้นในเรื่องของการทำแผนเผชิญเหตุ ได้มีการเดินชมและให้คำแนะนำสถานที่ เน้นย้ำมาตรการทำความสะอาด ซึ่งโรงเรียนมีมาตรการที่ดีอยู่แล้ว ทั้งนี้ทางศูนย์อนามัยที่ 11 ได้มอบชุด ATK ชุดสุขอนามัยสำหรับโรงเรียน และชุดสุขอนามัยสำหรับนักเรียน ในการเยี่ยมชมครั้งนี้ ได้รับความร่วมมือและการต้อนรับอย่างดีจากศูนย์การเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านห้วยตง
นางสาวเสาวนีย์ สะรุโณ นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ