กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2565 กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับภาคีเครือข่ายได้แก่ สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดนครศรีธรรมราช
สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดนครศรีธรรมราช สำนักงานประกันสังคมจังหวัดนครศรีธรรมราช สำนักงานแรงงานจังหวัดนครศรีธรรมราชสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช สภาอุตสาหกรรมจังหวัดนครศรีธรรมราช สำนักงานสาธารณสุขอำเภอชะอวดและปลัดอำเภอชะอวด ร่วมประเมินมาตรการ Good Factory Practice เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรน่า 2019 ของสถานประกอบการโรงงาน(On site) บริษัท ภัทรพาราวูด จำกัด อ.ชะอวดจังหวัดนครศรีธรรมราช การประเมินมาตรการ Good Factory Practice เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรน่า 2019
1.ให้โรงงานประเมินตนเองด้วยโปรแกรม Thai Stop Covid Plus อย่างน้อย 2 สัปดาห์ต่อครั้ง
2.ให้โรงงานได้มีการคัดกรองพนักงานก่อนเข้าโรงงานอย่างเข้มงวด เพื่อป้องกันผู้ที่มีความเสี่ยงสูงแพร่เชื้อในสถานประกอบการด้วยโปรแกรม Thai save Thai โดยให้โรงงานลงทะเบียนประเมินตนเองในโปรแกรม Thai save Thai และให้พนักงานลงทะเบียนในโปรแกรม Thai save Thai ก่อนเข้าโรงงานทุกวัน
3.สนับสนุนพนักงานทุกคนสมัครโปรแกรมก้าวท้าใจ เพื่อส่งเสริมสุขภาพให้แข็งแรงมีภูมิต้านทานโรค
โดยดำเนินการประเมินสถานประกอบการในการเฝ้าระวัง ป้องกันโรคโควิด 19 แบบ Onsite ตามมาตรการสำหรับสถานประกอบกิจการ/โรงงาน 5 ส่วน 30 ข้อ ได้แก่
ส่วนที่ 1 การป้องกันโรค
ส่วนที่ 2 อนามัยสิ่งแวดล้อม
ส่วนที่ 3 การเฝ้าระวังและป้องกันการระบาดในกว้าง (Early Control)
ส่วนที่ 4 การเตรียมความพร้อมการดำเนินการตามมาตรการ Bubble and Seal
ส่วนที่ 5 แนวทางปฏิบัติกรณีพบผู้ป่วยยืนยันโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019
ผลจากการประเมินสถานประกอบการในการเฝ้าระวัง ป้องกันโรคโควิด 19 แบบ Onsite
โรงงาน ผ่านเกณฑ์ “THAI STOP COVID”
มีการประเมินตนเองด้วยโปรแกรม Thai Stop Covid Plus พร้อมคัดกรองพนักงาน ผู้ที่ติดต่อ ก่อนเข้าโรงงาน และผู้บริหาร พนักงานมีความรู้ความเข้าใจในการดำเนินการตามมาตรการสำหรับสถานประกอบกิจการ/โรงงาน ทั้ง 5 ส่วน มีความร่วมมือกันทุกภาคส่วน