กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 2-3 มีนาคม 2563 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช เข้าร่วมการประชุมเชิงปฏิบัติการ เรื่องการเสริมสร้างขีดความสามารถขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในการพัฒนาระบบการจัดการเหตุรำคาญ และกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพในพื้นที่พัฒนาอุตสาหกรรม ณ โรงแรมอมารี ดอนเมือง แอร์พอร์ตกรุงเทพมหานคร โดยมีกลุ่มเป้าหมายเข้าร่วมประชุมทั้งสิ้น จำนวน 50 คน
วัตถุประสงค์ เพื่อเสริมสร้างขีดความสามารถและส่งเสริมการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศในการจัดการเหตุรำคาญและกิจกรรมที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ รวมทั้งสนับสนุนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในการพัฒนาระบบจัดการเหตุรำคาญและกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ
ประเด็นเนื้อหาการบรรยาย ประกอบด้วย
1. การใช้กฎหมายสาธารณสุขและการพัฒนาระบบการจัดการเหตุราญและกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ
2. ฝึกปฏิบัติระบบสารสนเทศด้านการจัดการเหตุรำคาญและกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ
3. การวิเคราะห์ความขัดแย้งและการจัดการความขัดแย้งโดยสันติวิธี
4. การไกล่เกลี่ยข้อพิพาท กรณีเหตุรำคาญ และการบังคับใช้กฎหมายว่าด้วยการสาธารณสุข