กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่๑๑ นครศรีธรรมราช จัดทำโครงการพัฒนาคุณภาพบริการโรงพยาบาลศูนย์อนามัยที่ 11 ประจำปีงบประมาณ 2563 (กิจกรรมที่ 1.2 โครงการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานพัฒนาคุณภาพโรงพยาบาลศูนย์อนามัยที่ 11 )ระหว่างวันที่ 16 -17 มีนาคม 2563 ณ ห้องประชุมสิริธรรมนคร โดยจัดให้มีการอบรม 2 หลักสูตร หลักสูตรละ 1 รุ่น คือ
1.หลักสูตรการป้องกันและระงับการแพร่เชื้อหรืออันตรายที่อาจเกิดจากมูลฝอยติดเชื้อและเรื่องการป้องกันเชื้อไวรัส COVID-19 ในประเด็นการทำความสะอาดที่ถูกต้องตามหลักสุขาภิบาลสิ่งแวดล้อมในทุกสถานที่ที่เกี่ยวข้อง โดยมีกลุ่มเป้าหมาย ผู้ช่วยเหลือคนไข้ พนักงานบริการ และลูกจ้างเหมาจ่าย (แม่บ้าน/คนงาน) ที่เกี่ยวข้องการดูแลป่วยพยาบาลหรือวิชาชีพอื่นๆที่เกี่ยวข้องในการปฏิบัติงานกับคนไข้และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพในพื้นที่รับผิดชอบของพื้นที่บริการศูนย์อนามัยที่11 ทั้ง 7 รพ.สต. และมีผู้สังเกตุการณ์จากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช ผู้รับผิดชอบงานจากโรงพยาบาลพ่อทานคล้ายวาจาสิทธิ์ โรงพยาบาลพระพรหม โรงพยาบาลนบพิตำ และโรงพยาบาลเฉลิมพระเกียรติ
2. หลักสูตรการอบรมผู้ประกอบกิจการและผู้สัมผัสอาหาร พ.ศ.2561โดยมีกลุ่มเป้าหมาย คือ แม่ค้าที่จำหน่ายอาหารในโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่11 และ แม่ครัวของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่11
โดยในวันที่ 16 มีนาคม 63 มีผู้เข้าร่วมประชุม จำนวนทั้งหมด 83 คน และวันที่ 17 มีนาคม 63 จำนวนทั้งหมด 52 รวมทั้งสิ้น 135 คน โดยวัตถุประสงค์เพื่อให้โรงพยาบาลได้มาตรฐานคุณภาพ GREEN & CLEAN Hospital และพัฒนาทักษะบุคลากรที่เกี่ยวข้องให้มีความรู้ความเข้าใจเพื่อนำมาความรู้ที่ได้จากการประชุมไปพัฒนาโรงพยาบาลให้ผ่านมาตรฐานต่อไป
Env.Team