กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 18 มีนาคม 2563 เวลา 09.00-12.00 น. เจ้าหน้าที่กลุ่มงานส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน โดยนายธีรพล กิ่งรัตน์ ร่วมเป็นวิทยากรในการให้ความรู้ในโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการให้ความรู้ในการป้องกันโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) และการจัดทำหน้ากากอนามัยเพื่อการป้องกันตนเอง ณ ศาลาเอนกประสงค์ เทศบาลตำบลเกาะทวด อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช โดยมีนายอรุณ อินทร์จันทร์ รองนายกเทศมนตรีตำบลเกาะทวด เป็นประธานในการกล่าวเปิดโคราร ผู้เข้าร่วมอบรม ประกอบด้วย ผู้นำชุมชน พนักงานเทศบาล เจ้าหน้าที่ รพ.สต.บ้านบางบูชา อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน (อสม.), กลุ่มสตรีจิตอาสา และประชาชนที่สนใจ
โดยมีวัตถุประสงค์
1. เพื่อให้ความรู้ในการป้องกันโรคติดต่อเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-1๙) และการจัดทำหน้ากากอนามัย เพื่อป้องกันตนเอง แก่พนักงานเทศบาล ผู้นำหมู่บ้าน (กำนันและผู้ใหญ่บ้าน) สมาชิกสภาเทศบาลตำบลเกาะทวด อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน (อสม.) กลุ่มสตรี จิตอาสา และประชาชนที่สนใจ
2. เพื่อสร้างทีมวิทยากร หรือทีมครู ก นำความรู้ในการป้องกันโรคติดต่อเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-1๙) และทักษะการจัดทำหน้ากากอนามัย ไปเผยแพร่แก่ประชาชนในพื้นที่หมู่บ้านต่อไป
3. เพื่อส่งเสริมความรู้และสนับสนุนให้ประชาชนสามารถป้องกันโรคระบาดด้วยตนเอง และ
4. เพื่อสร้างความตระหนักแก่ประชาชนในพื้นที่ในการเฝ้าระวังและป้องกันโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19)
สรุปรายงายโดย...กลุ่มงานส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน