กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 14-17 เมษายน 2563 ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมกับสมาชิกทีมเทคนิคบริการ เจ้าหน้าที่ช่างศิลป์ และจิตอาสาจากทีมผู้สูงอายุ ประดิษฐ์อุปกรณ์พ่นยา spacer แบบครอบปากและจมูก จากแก้วน้ำ ณ ห้องจ่ายยา กลุ่มงานเทคนิคบริการและวิชาการ
สืบเนื่องจากการระบาดโรคโควิด 19 ศูนย์อนามัยที่ 11 มีแนวทางการป้องกันการฟุ้งกระจายสำหรับผู้ป่วยที่ใช้ยาพ่น แบบกด MDI โดยให้ใช้ท่อพ่นยาแบบครอบปากและจมูก ซึ่งมีไม่เพียงพอ ดังนั้น ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมกับสมาชิกทีมเทคนิคบริการ เจ้าหน้าที่ช่างศิลป์ และจิตอาสาจากทีมผู้สูงอายุ ได้ร่วมกันประดิษฐ์อุปกรณ์พ่นยา spacer แบบครอบปากและจมูก จากแก้วน้ำที่ได้รับบริจาคจากเจ้าหน้าที่ศูนย์อนามัยที่ 11 และสายยางไมโคร นำมาใช้ต่อกับยาพ่นโรคหอบหืดแบบ MDI ให้กับหอผู้ป่วยในและห้องฉุกเฉิน รวมทั้งให้ผู้ป่วยนำกลับไปใช้ที่บ้านได้ เพื่อลดความเสี่ยงการแพร่เชื้อในสถานะการณ์โรคโควิด 19 ระบาด