กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 17-18 เมษายน 2563 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับ สสจ.นครศรีธรรมราช ,ศูนย์พัฒนาสาธารณสุขมูลฐานภาคใต้ และ รพ.มหาราชนครศรีธรรมราช ลงพื้นที่เยี่ยมติดตามสถานที่ควบคุมเพื่อสังเกตอาการเริ่มป่วย (Local Quarantine) ณ ศูนย์พัฒนาสาธารณสุขมูลฐานภาคใต้ อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช ซึ่งไ้ด้จัดเตรียมไว้รองรับผู้เดินทางมาจากต่างประเทศที่มีการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) ในการเตรียมสถานที่ดังกล่าว มีทั้งการเตรียมสถานที่ บุคลากร และข้อปฏิบัติสำหรับผู้เข้าพัก ด้วยมาตราการสำคัญทั้งด้านสุขลักษณะอาคาร สิ่งอำนวยความสะดวก อุปกรณ์ สิ่งของและจากการได้เยี่ยมติดตามในประเด็นหลัก คือการจัดการมูลฝอย ทีมงานได้ร่วมกันวิเคราะห์และเติมเต็มระบบการจัดการให้ชัดเจนขึ้น ซึ่งรูปแบบการจัดการพิจารณาให้เป็นมาตราการขั้นสูง เป็นระบบการจัดการมูลฝอยติดเชื้อทั้งหมด เนื่องจากเป็นการป้องกัน ควบคุมความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้นจากการแพร่กระจายของเชื้อโรคจากผู้กักกัน มีการจัดโซนความเสี่ยงอย่างชัดเจน มีการวางแผนการบริหารจัดการตั้งแต่ต้นทาง กลางทาง ปลายทาง ตั้งแต่ภาชนะรองรับ ถุงแดง การกำหนดเส้นทาง ช่วงเวลาในการรวบรวม การลำเลียงไปยังรถเก็บขนเพื่อนำไปพักที่สถานที่พักรวมมูลฝอยติดเชื้อ ของ รพ. มหาราชนครศรีธรรม ของทุกวัน โดยได้ว่าจ้างแม่บ้านและผู้เก็บขนในการจัดการ รวมทั้งเตรียมแผนการอบรมเพื่อพัฒนาศักยภาพในการจัดการมูลฝอยติดเชื้อและทราบวิธีการป้องกันตนเองในการปฏิบัติงานได้อย่างปลอดภัยโดยได้วางแนวทางมาตรการการดำเนินงานให้ถูกต้องตามหลักสุขาภิบาลและเป็นไปตามกฎหมายกำหนด ทั้งนี้ เพื่อป้องกันการปนเปื้อนและลดความเสี่ยงจากการแพร่กระจายของเชื้อโรคที่อาจเกิดขึ้นได้อย่างมีประสิทธิภาพต่อไป