กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 22 เมษายน 2563 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับ สสจ.นครศรีธรรมราช,รพ.ทุ่งสง ลงพื้นที่เยี่ยมติดตามสถานที่ควบคุมเพื่อสังเกตอาการเริ่มป่วย (Local Quarantine) ณ ศูนย์ศึกษาและพัฒนาชุมชนนครศรีธรรมราช อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช ซึ่งได้จัดเตรียมไว้รองรับผู้เดินทางมาจากต่างประเทศที่มีการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) และกลุ่มเสี่ยงในพื้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราช ซึ่งปัจจุบันมีผู้กักกันที่ต้องควบคุมเพื่อสังเกตอาการเริ่มป่วย 14 วัน จากพื้นที่อำเภอบางขัน จำนวน 59 คน ลักษณะทั่วไปของอาคารกักกันจะแยกโซนชัดเจน มีการบริหารจัดการโดยทีมงานจากอำเภอบางขันเป็นหลัก ในส่วนการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อม