กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 24-25 เมษายน 2563 แผนกผู้ป่วยในได้มีการประชุมทบทวนวางแผนการทำงาน HA อย่างต่อเนื่อง เพื่อให้ระบบการทำงานมีคุณภาพเกิดความปลอดภัยกับผู้รับบริการและเจ้าหน้าที่ โดยมีการทำกิจกรรมหัวหน้าพาทำคุณภาพภายในกลุ่มงาน โดยสาระในการทบทวนมีดังนี้
1. ทบทวนบทบาทหน้าที่ของคณะกรรมการคุณภาพชุดต่างๆ ว่าสมาชิกในฝ่าย จะมีการขับเคลื่อนกันอย่างไรให้ได้ตามมาตรฐาน
2. ทบทวนหน้าที่ในงานประจำ 3P ทั้งคนงานและพยาบาล ฝึกคิดทบทวนว่า หน้าที่เป้าหมายของเราในงานประจำคืออะไร (purpose)
เราจะทำอย่างไรให้เป้าหมายสำเร็จ (performance) ถ้าจะทำให้ผลลัพธ์ดีขึ้นต้องทำอย่างไร
3. ทบทวน 12 กิจกรรม
4. ทบทวนบริบทของฝ่าย survive profile
5. ทบทวนการบริหารความเสี่ยง
6. ทบทวนมาตรฐานโรงพยาบาลและบริการสุขภาพฉบับที่ 4 ไปสู่การปฏิบัติ เพื่อพัฒนาระบบงานที่เป็นพื้นฐานสำคัญสำหรับการให้บริการที่มีคุณภาพปลอดภัยมีคุณค่า และพร้อมสำหรับการขอรับรองกระบวนการคุณภาพ (Health care Accreditation HA) จากสถาบันรับรอง
7. personnel safety goals (SIMPLE)
8. patient safety goals (SIMPLE)
เจ้าหน้าที่แผนกผู้ป่วยในมีความรู้ความเข้าใจมากขึ้น มีความตระหนักในการทำงานคุณภาพมากขึ้น พร้อมทั้งมอบหมายงานคุณภาพให้ไปดำเนินการทบทวนต่อ และนัดหมายทบทวนงานคุณภาพ HA ต่อ ในวันที่ 5 พฤษภาคม 2563