กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 27 เมษายน 2563 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับ สสจ.นครศรีธรรมราช ลงพื้นที่เยี่ยมติดตามสถานที่ควบคุมเพื่อสังเกตอาการเริ่มป่วย (Local Quarantine) พร้อมทั้งอบรมให้ความรู้แก่ เจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองและแม่บ้านที่ได้รับมอบหมายให้มาปฏิบัติงาน จำนวน 5 คน ณ ศูนย์พัฒนาสาธารณสุขมูลฐานภาคใต้ อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจและทราบถึงแนวทางปฏิบัติตามมาตราการการป้องกันและควบคุมโรค COVID-19 ในสถานที่ควบคุมเพื่อสังเกตอาการเริ่มป่วย(Local Quarantine) รวมถึงสร้างความตระหนักด้านสุขวิทยาส่วนบุคคลในระหว่างการปฏิบัติงาน
ประเด็นการอบรมความรู้ ประกอบด้วย
- การจัดการขยะติดเชื้อ ตั้งแต่ต้นทาง กลางทาง ปลายทาง
- การทำความสะอาดพื้นผิวหรือจุดเสี่ยงสัมผัส
- การทำความสะอาดอุปกรณ์ของใช้ที่ต้องใช้ซ้ำ
- การใช้อุปกรณ์ป้องกันอันตรายส่วนบุคคล
- การจัดการอุปกรณ์ป้องกันอันตรายส่วนบุคคลทั้งแบบใช้ครั้งเดียวและใช้ซ้ำ
- การใช้รถยนต์ในการขนส่งผู้กักกัน/อุปกรณ์ป้องกันอันตรายส่วนบุคคลสำหรับคนขับรถ/การทำความสะอาดรถยนต์ที่ใช้ขนส่งผู้กักกัน
นอกจากนี้ ยังได้เยี่ยมติดตามให้กำลังใจผู้ปฏิบัติงาน พร้อมทั้งมอบชุด CLEAN COVID-19 SET ให้แก่ ทีมงานภาคสนามสถานที่กักกัน และติดตามประเด็นเติมเต็มที่ได้ให้คำแนะนำไว้ก่อนหน้านี้ รวมทั้งพูดคุยซักถามประเด็นปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการปฏิบัติงานกับเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบและแม่บ้าน พบว่าในการบริหารจัดการขยะติดเชื้อยังมีปัญหาประเด็นภาชนะรองรับขยะติดเชื้อไม่เพียงพอและในการขนส่งไปฝากกำจัดกับทาง รพ.มหาราชนครศรีธรรมราช คนมารับขยะไม่สามารถมาตามเวลาที่กำหนดได้ อีกทั้งช่วงนี้จะเป็นฤดูฝนหากไม่สามารถดำเนินการตามแนวทางจัดการที่กำหนดไว้ได้ ควรต้องปรับปรุงสถานที่พักรวบรวมขยะติดเชื้อของ สถานที่ควบคุมเพื่อสังเกตอาการเริ่มป่วย(Local Quarantine) ให้ได้ตามมาตราฐาน ซึ่งจะเป็นข้อเสนอแนะให้ทีมงาน อวล. สสจ.นครศรีฯ ได้นำประเด็นปัญหาไปเสนอในการประชุม EOC ระดับจังหวัดต่อไป
จนท.ผู้ปฏิบัติงาน ศอ.11 ประกอบด้วย
1. นางสาววรัญญ์ศิชา พงศ์ธนากูล นวก.สาธารณสุขชำนาญการ
2. นางสาวกัญญาณัฐ ใจห้าว นวก.สาธารณสุขชำนาญการ
3. นางสาวจิราพร เหมทานนท์ นวก.สาธารณสุข