กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 1-30 เมษายน 2563 คลินิกโรคเรื้อรัง กลุ่มงานพัฒนาอนามัยวัยทำงาน ตระหนักถึงความสำคัญ ของการดูแลส่งเสริมสุขภาพผู้ป่วยเบาหวาน เพื่อควบคุมระดับน้ำตาลให้อยู่ในระดับที่ปกติหรือใกล้เคียงปกติมากที่สุด จึงมีแนวคิดพัฒนาศักยภาพผู้ป่วยและ ญาติผู้ดูแลผู้ป่วย ให้สามารถปรับเปลี่ยนพฤติกรรมได้อย่างเหมาะสม โดย พัฒนานวัตกรรมสิ่งประดิษฐ์ที่เป็นรูปธรรม และใช้เป็นเครื่องมือในการประเมินผู้ป่วยเบาหวานซึ่งสามารถทำให้ผู้ป่วยเข้าใจง่าย สามารถปฏิบัติตัวได้ถูกต้อง ระดับน้ำตาลในเลือดอยู่ในเกณฑ์ปกติไม่เกิดภาวะแทรกซ้อน จึงพัฒนา “ บัตรกิจกรรม” ใช้ในคลินิกส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 11 ประกอบด้วย กิจกรรมด้านโภชนาการ การออกกำลังกาย การคลายเครียด การบันทึกกิจกรรม เป็นเส้นทางสุขภาพดีที่เราเลือก โดยคุณ ปาณิศรา กลั่นนิเวศ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ เป็นตัวแทนในการนำเสนอเพื่อผลิตสื่อประชาสัมพันธ์ เผยแพร่และใช้ประโยชน์ต่อไป
ภาพ/ข่าว : Cluster วัยทำงาน