กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 26-27 พฤษภาคม 2563 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ลงพื้นที่สำรวจสถานการณ์ฯ เชิงรุก (Rapid Survey) ด้านสุขอนามัยและอนามัยสิ่งแวดล้อม สำหรับกิจการที่ได้รับอนุญาตให้เปิดดำเนินการตามมาตรการผ่อนปรนระยะที่ 2 เพื่อให้คำแนะนำด้านสุขอนามัยและอนามัยสิ่งแวดล้อมและประเมินสถานการณ์การปฏิบัติตามมาตรการผ่อนปรนกิจการ ในสถานประกอบการเป้าหมาย พื้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราช จำนวน 10 แห่ง ประกอบด้วย
1. ภัตตาคาร/สวนอาหาร/ศูนย์อาหาร / โรงอาหาร จำนวน 5 แห่ง
2. ร้านค้าปลีก/ค้าส่ง หรือตลาดค้าส่งขนาดใหญ่ จำนวน 5 แห่ง
พบว่าเกือบทุกสถานประกอบการมีการดำเนินการตามมาตรการของศูนย์บริหารสถานการณ์โควิด - 19 (ศบค.) และมาตรฐาน Thai Stop Covid ของกรมอนามัย สำหรับสถานประกอบการที่ยังไม่เข้าร่วมได้ให้คำแนะนำและข้อเสนอแนะเพิ่มเติม เพื่อดำเนินการต่อไป
ข้อสังเกต : ประชาชนในพื้นที่ยังให้ความร่วมมือกับการใช้โปรแกรมการตรวจสอบไทยชนะน้อย ซึ่งได้แนะนำให้สถานประกอบการต้องเพิ่มการแนะนำและทำความเข้าใจให้กับประชาชนอีกทางหนึ่ง
ผู้ปฏิบัติงาน ประกอบด้วย
1. นายกฤตธน พงศ์ธนากูล
2. นางวรัญญ์ศิชา พงศ์ธนากูล
3. นางสาวกัญญาณัฐ ใจห้าว
4. นางสาวจิราพร เหมทานนท์
5. นางสาวเกศรา วัฒนสมัย