กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 24-26 มิถุนายน 2563 กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็กได้จัดทำโครงการเฝ้าระวังความเสี่ยงเพื่อการคลอดที่ปลอดภัยในสตรีตั้งครรภ์นำไปสู่เด็กปฐมวัยที่มีคุณภาพกิจกรรมที่4 พัฒนาทักษะDSPM และพัฒนาระบบการดูแลเด็กปฐมวัยในชุมชน ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพบางจาก โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างนวัตกรรมพัฒนาการสมวัยของชุมชนเพืาอติดตามเยี่ยมบ้าน, แลกเปลียนเรียนรู้เพื่อค้นหาและติดตามฝากครรภ์วัยก่อน12สัปดาห์, แลกเปลียนเรียนรู้ลูกฉลาดสมวัยเมื่อกินนมแม่ โดยในการจัดประชุมในครั้งนี้มีกิจกรรมได้แก่ นำเสนองานวิจัยการพัฒนารูปแบบการมีส่วนร่วมในการจัดการเด็กพัฒนาการสงสัยล่าช้าตำบลคลองน้อยเพื่อเป็นแนวทางให้กับตำบลบางจาก ทบทวนการส่งต่อเด็กพัฒนาการสงสัยล่าช้าสู่ชุมชน ฝึกปฏิบัติการตรวจพัฒนาการเด็กอายุ 30 เดือน และ 42 เดือน การให้ความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ พรบ.นมผง ให้ความรู้เรื่องการฝากครรภ์เร็ว การดูแลหญิงตั้งครรภ์ต่อเนื่องในชุมชน ให้ความรู้โภชนาการในหญิงตั้งครรภ์และการติดตามหญิงตั้งครรภ์ที่มีภาวะซีด ซึ่งได้รับความสนใจจากพยาบาลและนักวิชาการที่ปฏิบัติงานในรพ.สต. ครูศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก และอสม. เป็นอย่างดี และท้ายสุดได้มีการสะท้อนปัญหาอุปสรรคและข้อเสนอแนะในการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็กในพื้นที่บริการ รพ.สต.บางจาก เพื่อการพัฒนา คือ ต้องการการพัฒนาองค์ความรู้แก่ อสม.เพื่อฝช้ในการดูแลหญิงตั้งครรภ์ หลังคลอด และเด็กปฐมวัย โดยการจัดทบทวนความรู้ในทุกๆปี จัดหาอุุปกรณ์ในการทดสอบพัฒนาการเด็ก และการกระตุ้นพัฒนาการต่อที่บ้าน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างนวัตกรรมพัฒนาการสมวัยของชุมชนเพืาอติดตามเยี่ยมบ้าน, แลกเปลียนเรียนรู้เพื่อค้นหาและติดตามฝากครรภ์วัยก่อน12สัปดาห์, แลกเปลียนเรียนรู้ลูกฉลาดสมวัยเมื่อกินนมแม่ โดยในการจัดประชุมในครั้งนี้มีกิจกรรมได้แก่ นำเสนองานวิจัยการพัฒนารูปแบบการมีส่วนร่วมในการจัดการเด็กพัฒนาการสงสัยล่าช้าตำบลคลองน้อยเพื่อเป็นแนวทางให้กับตำบลบางจาก ทบทวนการส่งต่อเด็กพัฒนาการสงสัยล่าช้าสู่ชุมชน ฝึกปฏิบัติการตรวจพัฒนาการเด็กอายุ30 เดือน และ 42 เดือน การให้ความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ พรบ.นมผง ให้ความรู้เรื่องการฝากครรภ์เร็ว การดูแลหญิงตั้งครรภ์ต่อเนื่องในชุมชน ให้ความรู้โภชนาการในหญิงตั้งครรภ์และการติดตามหญิงตั้งครรภ์ที่มีภาวะซีด ซึ่งได้รับความสนใจจากพยาบาลและนักวิชาการที่ปฏิบัติงานในรพ.สต. ครูศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก และอสม. เป็นอย่างดี และท้ายสุดได้มีการสะท้อนปัญหาอุปสรรคและข้อเสนอแนะในการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็กในพื้นที่บริการ รพ.สต.บางจาก เพื่อการพัฒนา คือ ต้องการการพัฒนาองค์ความรู้แก่ อสม.เพื่อฝช้ในการดูแลหญิงตั้งครรภ์ หลังคลอด และเด็กปฐมวัย โดยการจัดทบทวนความรู้ในทุกๆปี จัดหาอุุปกรณ์ในการทดสอบพัฒนาการเด็ก และการกระตุ้นพัฒนาการต่อที่บ้าน