กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่ 11 จัดทำโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพ “ผู้พิทักษ์อนามัยโรงเรียน” เขตสุขภาพที่ 11 ระหว่างวันที่ 13-14 สิงหาคม 2563 ณ โรงแรมขนอมซันไรซ์ รีสอร์ทแอนด์โฮเทล อ.ขนอม จ. นครศรีธรรมราช โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพผู้พิทักษ์อนามัยโรงเรียนสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพและส่งเสริมพฤติกรรมสุขภาพในด้านการเฝ้าระวังการแพร่เชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (Covid-19) และการป้องกันกรแพร่ระบาดซ้ำในสถานศึกษาและสถานประกอบกิจการ
ผู้เข้าอบรมประกอบด้วย ผู้พิทักษ์อนามัยโรงเรียน,ผู้รับผิดชอบงานวัยเรียนและอนามัยสิ่งแวดล้อมจาก 7 จังหวัด จำนวน 20 คน วิทยากร และคณะทำงาน 8 คน มีการตรวจวัดอุณหภูมิและความพร้อมตามมาตรการ Social distancing
เนื้อหาการบรรยาย ได้แก่
- กรอบแนวคิดและการขับเคลื่อนการดำเนินงานโดยผู้พิทักษ์อนามัยโรงเรียนฯ บรรยายโดย ดร.จินตนา พัฒนพงศ์ธร รก.นักวิชาการสาธารณสุขทรงคุณวุฒิ(ด้านส่งเสริมสุขภาพฉ) กรมอนามัย
- แนวทางการลงเยี่ยมสถานประกอบกิจการ ร้านอาหาร หาบเร่ แผงลอย ตามมาตรการเฝ้าระวังและป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด 19 โดยนายสมพงษ์ สลัดแก้ว นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ สสจ.สุราษฎร์ธานี
- แนวทางการดำเนินงานโภชนาการในโรงเรียนเพื่อเฝ้าระวังและป้องกันการการแพร่ระบาดของโรคโควิด 19 โดย นางสาวรัตนาภรณ์ ชุมจินดา โภชนากรชำนาญงาน ศูนย์อนามัยที่ 11
- แนวทางการลงเยี่ยมโรงเรียนและการให้คำแนะนำสถานศึกษา, ฝึกปฏิบัติการตาม Plat form การดำเนินงานของูพิทักษ์ ตามมาตรการเฝ้าระวังและป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด 19 โดยนายวันชัย เยี่ยงกุลเชาว์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ ศูนย์อนามัยที่ 11
- การจัดทำแผนเยี่ยมเสริมพลังโรงเรียน/สถานประกอบกิจการ โดยทีมวิทยากรจากศูนย์อนามัยที่ 11 และมอบกล่องชุดอุปกรณ์ทำความสะอาด “สู้ภัยโควิด-19” เพืี่อใช้ในการลงเยี่ยมโรงเรียน สถานประกอบกิจการ แก่ผู้พิทักษ์ฯ ทั้ง 7 จังหวัด จำนวน 28 กล่อง
รายงานโดย..นส. รัตนาภรณ์ ชุมจินดา