กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 14 สิงหาคม 2563 กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก โดยมีคุณสุวณีย์ จอกทอง พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ ร่วมเป็นวิทยากรในกิจกรรมโครงการฟื้นฟูศักยภาพบุคลากรผู้รับผิดชอบงานเด็กปฐมวัย ณ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพของบุคลากรผู้รับผิดชอบงานเด็กปฐมวัยในการเฝ้าระวังการเจริญเติบโต ส่งเสริมพัฒนาการเด็กปฐมวัยให้ได้มาตรฐาน สร้างทักษะในการตรวจการเจริญเติบโต และการตรวจคัดกรองพัฒนาการเด็ก 9 18 30 42 และ 60 เดือน โดยมีกิจกรรมได้แก่ การบรรยายเกี่ยวกับการจัดบริการคลินิกสุขภาพเด็กดีคุณภาพ การชี้แจงระเบียบปฏิบัติงานในคลินิกสุขภาพเด็กดี และ CPG และการฝึกปฏิบัติทักษะในการจัดบริการในคลินิกสุขภาพเด็กดี ได้แก่ การตรวจการเจริญเติบโต การตรวจพัฒนาการ เด็กช่วงอายุ 9 18 30 42 และ 60 เดือน โดยผู้ที่ได้รับการอบรมสามารถไปเป็นวิทยากรต่อ กับบุคลากรสาธารสุข ในระดับ รพ.สต. ของจังหวัดนครศรีธรรมราชต่อไป