กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 17 สิงหาคม 2563 กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ร่วมเป็นวิทยากรในกิจกรรมโครงการอบรมฟื้นฟูศักยภาพผู้รับผิดชอบงานเด็กปฐมวัย ในการเฝ้าระวังการเจริญเติบโต และการคัดกรองพัฒนาการด้วยเครื่องมือ DSPM ณ ห้องประชุม รพร.ฉวาง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพของบุคลากรผู้รับผิดชอบงานเด็กปฐมวัยในการเฝ้าระวังการเจริญเติบโต ส่งเสริมพัฒนาการเด็กปฐมวัยให้ได้มาตรฐาน สร้างทักษะในการตรวจการเจริญเติบโต และการตรวจคัดกรองพัฒนาการเด็ก 9 18 30 42 และ 60 เดือน ในการดำเนินกิจกรรมในครั้งนี้นำทีมโดยแพทย์หญิงชุติมา สุนทรทรัพย์ และทีมวิทยากรครู ก และ ข และมีผู้เข้าร่วมกิจกรรมเป็นบุคลากรผู้รับผิดชอบงานเด็กปฐมวัย ในพื้นที่อำเภอฉวาง พิปูน ช้างกลาง นาบอน ถ้ำพรรณราทั้งหมดจำนวน 60 คน มีกิจกรรม ได้แก่ การบรรยายเกี่ยวกับการจัดบริการคลินิกสุขภาพเด็กดีคุณภาพ การชี้แจงระเบียบปฏิบัติงานในคลินิกสุขภาพเด็กดี และ CPG และการฝึกปฏิบัติทักษะในการจัดบริการในคลินิกสุขภาพเด็กดี ได้แก่ การตรวจการเจริญเติบโต การตรวจพัฒนาการ เด็กช่วงอายุ 9 18 30 42 และ 60 เดือน