กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 21 สิงหาคม 2563 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและประเมินติดตามงาน GREEN & CLEAN Hospital เพื่อพัฒนายกระดับ สู่มาตรฐาน ระดับดีมาก plus ของจังหวัดนครศรีธรรมราช จำนวน 1 แห่ง คือ รพ.จุฬาภรณ์ อำเภอจุฬาภรณ์ ซึ่งมีกิจกรรมเด่นโดยภาพรวม ประกอบด้วย
1. การจัดการน้ำอุปโภคบริโภค
2.การจัดการมูลฝอยอินทรีย์
3. การจัดการสิ่งแวดล้อม
4. การจัดระบบสุขาภิบาลอาหาร
5. ส่งเสริมการบริโภคผักปลอดสารพิษในชุมชน
ประเด็นโอกาสพัฒนา ได้แก่ การจัดการมูลฝอยติดเชื้อ การจัดการห้องน้ำห้องส้วมผู้พิการ การจัดระบบอาชีวอนามัย และการพัฒนาระบบบำบัดน้ำเสีย
จากการลงพื้นที่ในครั้งนี้ พบว่า สถานบริการสาธารณสุขที่มีแนวโน้มพัฒนางาน GREEN & CLEAN Hospital เพื่อพัฒนายกระดับ รพ. สู่มาตรฐาน ระดับดีมาก plus โดยจะต้องเต็มเติมประเด็นพัฒนาให้มีคุณภาพและมีประสิทธิภาพในโอกาสต่อไป
จนท.ผู้ปฏิบัติงาน ศอ.11 นางสาวกัญญาณัฐ ใจห้าว นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ