กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 25 สิงหาคม 2563 กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยรุ่น ศูนย์อนามัยที่ 11 เข้าร่วมประชุมคณะอนุกรรมการจังหวัดระนอง ตามพระราชบัญญัติการป้องกันและแก้ไขปัญหาการตั้งครรภ์ในวัยรุ่น ปี 2559 ครั้งที่ 2 / 2563 สัญจรอำเภอกะเปอร์ โดยมีนายแพทย์สาธิต ทิมขำ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดระนอง เป็นประธานในการประชุมครั้งนี้ และ นายเฉลิม เพชรรัตน์ นายอำเภอกะเปอร์ เป็นการสรุปผล การดำเนินงาน ภายใต้ 5 ยุทธศาสตร์ เป็นการนำเสนอกระบวนการและข้อมูลเชิงคุณภาพ ในหลายตัวแทนกระทรวง ที่เกี่ยวข้อง เช่น พมจ. บ้านพักเด็กและสตรีฯ สภาวัฒนธรรมจังหวัด และ เป็นการสัญจรเพื่อแลกเปลี่ยน และ สู่การปฏิบัติจริง ระดับอำเภอ และ ตำบล ในการบูรณาการ ดูแสุขภาวะวัยรุ่นแบบองค์รวม กาย จิต สังคม สิ่งแวดล้อม ภายใต้ภาวะเสี่ยงต่างๆ เช่น เสี่ยงเพศ สารเสพติด โรคติดต่อทางเพศสัมพันธุ์. และการแก้ไขปัญหารายกรณี หรือ Case Management นำเสนอโดย นางสาวปริศนา แซ่ตั๋น ผู้รับผิดชอบงานวัยรุ่น โรงพยาบาลกะเปอร์ และ นักพัฒนาชุมชน อบต.ม่วงกลวง อำเภอกะเปอร์ นำเสนอกระบวนการทำงาน เชิงรุก หรือการพัฒนาคุณภาพชีวิต ของวัยรุ่น โดยการสนับสนุนงบประมาณ และ ดำเนินการโดย อบต.ร่วมกับเครือข่ายที่เกี่ยวข้อง
ขอชื่นชมรูปแบบการจัดประชุมแบบสัญจร ในครั้งที่ 2 เป็นการสรุปแผนงานโครงการ และเตรียมจัดทำแผน ปี 2564
ขอบคุณคณะอนุกรรมการจังหวัดระนองและเครือข่ายสุขภาพอำเภอกะเปอร์
สนับสนุนโดย กลุ่มงานวัยรุ่นศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช