กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 26-28 สิงหาคม 2563? กลุ่มงานพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 11 และ 12 ร่วมทีมลงประเมินโรงพยาบาลมาตรฐานอนามัยแม่และเด็ก ณ รพ.สุราษฎร์ธานี จังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ
1. เพื่อถ่ายทอดนโยบายและยุทธศาสตร์ด้านอนามัยแม่และเด็ก
2. เพื่อพัฒนาศักยภาพและสร้างเครือข่ายความร่วมมือส่งเสริมสุขภาพด้านอนามัยแม่และเด็ก
3. เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้เยี่ยมเสริมพลัง และรับรองมาตรฐานงานอนามัยแม่และเด็กเพื่อพัฒนาระบบคุณภาพในการเฝ้าระวังและดูแลหญิงตั้งครรภ์ หญิงคลอด หลังคลอดและต่อเนื่องถึงเด็ก0-5 ปี
ในการลงประเมินในครั้งนี้มีกิจกรรม ได้แก่ การนำเสนอผลการดำเนินงาน และผลลัพธ์ในงานฝากครรภ์ ห้องคลอด การดูแลใน NICU การดูแลหญิงหลังคลอด การให้บริการส่งเสริมสุขภาพเด็กปฐมวัย หลังจากนั้นมีการลงเยี่ยมเพื่อสัมภาษณ์ ตรวจเอกสาร และอุปกรณ์ความพร้อมในคลินิกแผนกที่ให้บริการ สัมภาษณ์ผู้บริหาร ผู้ให้บริการ และผู้ใช้บริการงานฝากครรภ์ ห้องคลอด NICU ห้องหลังคลอด และงานส่งเสริมสุขภาพเด็กปฐมวัย รวมไปถึงการลงเยี่ยมชุมชนเพื่อร่วมแลกเลี่ยนและรับชมผลการดำเนินงาน หลังจากนั้นทีมประเมินได้สรุปผลการประเมิน ซึ่งในการลงประเมินครั้งนี้ โรงพยาบาลพสุราษฎร์ธานี พบว่าทุกหน่วยบริการที่ประเมิน ได้ผ่านมาตรฐานอนามัยแม่และเด็ก มีเพียงกิจกรรมโรงเรียนพ่อแม่ทั้งในคลินิกฝากครรภ์ หลังคลอด คลินิกสุขภาพเด็กดี ซึ่งจะต้องประเมินซ้ำอีกครั้ง