กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
กลุ่มพัฒนาอนามัยและเด็กจัดประชุมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้และขับเคลื่อนงานแม่และเด็ก เขตสุขภาพที่ 11 ระหว่างวันที่ 10-11 กันยายน 2563
ณ โรงแรมซี สโตน อ.สิชล จ.นครศรีธรรมราช โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานแม่และเด็ก เขตสุขภาพที่ 11 และหาความร่วมมือในการติดตามและเฝ้าระวังข้อมูลงานส่งเสริมสุขภาพด้านอนามัยแม่และเด็ก เขตสุขภาพที่ 11 ในการประชุมครั้งนี้มีผู้เข้าร่วมประชุมจำนวนทั้งหมด 25 คน ประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานแม่และเด็ก นิติกร ใน 7 จังหวัด เขตสุขภาพที่ 11 โดยมีกิจกรรมดังนี้
1.การทบทวนระบบข้อมูล และการรายงานข้อมูลในเชิงคุณภาพและแนวโน้มในการจัดการระบบข้อมูลในเขตสุขภาพที่ 11
2.การแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในระบบการจัดการเฝ้าระวังการฝากครรภ์คุณภาพ และการคลอดที่ปลอดภัย และการต่อเนื่องถึงการติดตามเยี่ยมหลังคลอด
3.การเรียนรู้ถึงระบบการดำเนินงาน การติดตาม มหัศจรรย์ 1000 วันแรกของชีวิต ในตำบล อำเภอ สุขภาพที่มีความร่วมมือของเครือข่าย เพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยืน
4. การเฝ้าระวังพัฒนาการ การทบทวนคุณภาพ การใช้ DSPM ในการตรวจพัฒนาการของเจ้าหน้าที่และการนำไปใช้กระตุ้นพัฒนาการของลูกในผู้ปกครองให้มากยิ่งขึ้น และการกระตุ้นการเล่นในเด็กปฐมวัย
5. การเฝ้าระวัง/ดูแลสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย ให้ได้ตามมาตรฐาน
6. การเฝ้าระวัง พรบ.ควบคุมการส่งเสริมการตลาดอาหารสำหรับทารกและเด็กเล็ก ปี2560 โดยเน้นในเรื่องการทำความเข้าใจ เพื่อให้พนักงานเจ้าหน้าที่ และชุมชนร่วมกันเฝ้าระวังและส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่
จากการประเมินผลการประชุม ผู้เข้าร่วมประชุมอยากให้มีการจัดประชุมในรูปแบบการแลกเปลี่ยนเรียนรู้เปิดใจคุยกัน ปีละ 2 ครั้ง คือก่อนทำแผน และเมื่อดำเนินงานไปแล้วเพื่อมาสรุปงานอีกครั้ง