กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 8 กันยายน 2563 ผู้พิทักษ์อนามัยโรงเรียนจังหวัดภูเก็ต นางเอมอร กิตติธรกุล และนางถาวร เกียรติถาวร ร่วมกับกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดภูเก็ต สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาภูเก็ต ออกเยี่ยมเสริมพลังและประเมินการเฝ้าระวังและป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (โควิด 19) ณ สถานศึกษาในเขตพื้นที่อำเภอเมือง จังหวัดภูเก็ต จำนวน 2 แห่ง ได้แก่ โรงเรียนอนุบาลภูเก็ต และโรงเรียนวิชิตสงคราม ร้านอาหารกล้วยน้ำว้า และตลาดนัดสามกอง จากการติดตามเยี่ยมพบว่า โรงเรียนทั้งสองแห่ง ให้ความสำคัญกับมาตรการการเฝ้าระวังและป้องกันการแพร่ระบาดโรคโควิด19 ตามมาตรการของกรมอนามัยและ สพฐ. อย่างเคร่งครัด โรงเรียนมีแบบฟอร์มการติดตาม time line ของนักเรียนและครอบครัว หลังเลิกเรียน และเมื่อเดินทางออกนอกพื้นที่ ปัญหาที่พบในโรงเรียน ได้แก่ ปัญหาการเว้นระยะห่างในการนั่งเรียน โดยพบว่าพื้นที่มีจำกัด เมื่อเปรียบเทียบกับจำนวนนักเรียน ที่ทำการเรียนการสอนแบบ Onsite ซึ่งมีจำนวนมาก ทางคณะผู้พิทักษ์ได้เน้นย้ำถึงมาตรการคัดกรอง การสวมหน้ากาก การล้างมือบ่อยๆ และการทำความสะอาด ให้นักเรียนฝึกปฏิบัติจนเป็นนิสัย ได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากคณะครู ใน ส่วนร้านอาหาร ได้ติดตามเยี่ยม ณ ร้านอาหารกล้วยน้ำว้า พบว่าทางร้านอาหารได้มีมาตรการการคัดกรองและจุดล้างมือด้วยแอลกอฮอล์เจล ณ จุดทางเข้า พนักงานมีความตระหนักในการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด โดยการสวมหน้ากากตลอดเวลาในการปฏิบัติงาน ในบริเวณห้องน้ำ มีการวางสบู่เหลวสำหรับการล้างมือ ในส่วนของตลาดนัดสามกอง ได้มีการคัดกรองบริเวณทางเข้า โดยมีเจ้าหน้าที่ของตลาดเป็นผู้คัดกรอง และมีจุดบริการแอลกอฮอล์เจลสำหรับลูกค้าที่มาตลาด ผู้จำหน่ายสินค้า หรือแม่ค้า ผู้ประกอบการ มีการสวมหน้ากากอนามัยทุกคน บริเวณตลาดและพื้นตลาดมีความสะอาดเป็นอย่างมาก จากการติดตามเยี่ยมของผู้พิทักษ์อนามัยโรงเรียนจังหวัดภูเก็ต ได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากทุกฝ่าย ต้องขอชื่นชมและขอบคุณในความเสียสละ และจิตสาธารณะไว้ ณ ที่นี้ด้วย