กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่14-16ธันวาคม2563 ศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมกับสำนักอนามัยการเจริญพันธุ์ กรมอนามัย ได้จัดอบรมเชิงปฎิบัติการแก่พยาบาลวิชาชีพ ในเรื่องการให้บริการยาฝังคุมกำเนิด สำหรับพยาบาลวิชาชีพ และ นักวิชาการสาธารณสุข ณ ห้องประชุมสิริธรรมนคร ศูนย์อนามัยที่11 เพื่อเพิ่มทักษะให้แก่ผู้ให้บริการ เป็นทางเลือกในการคุมกำเนิดแบบกึ่งถาวรแก่ผู้รับบริการ และเพื่อปัญหาการตั้งครรภ์ซ้ำในมารดาวัยรุ่น การอบรมเชิงปฎิบัติการในครั้งนี้ ได้รับเกียรติจากวิทยากรสูติแพทย์ จากสถาบันพัฒนาสุขภาวะเขตเมือง กทม. และสูติแพทย์จากรพ.ค่ายวชิราวุธ นครศรีธรรมราช นอกจากนี้ยังมีวิทยากรพยาบาลจากศูนย์อนามัยที่11จำนวน5ท่าน มีจำนวนผู้เข้ารับการอบรมจำนวน 27คน จาก จังหวัดระนอง ชุมพร สุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราช กระบี่ พังงา ภูเก็ต ตรัง และ สถาบันพัฒนาสุขภาวะเขตเมือง การอบรมแบ่งเป็นภาคทฤษฎี การฝึกปฎิบัติกับหุ่นแขนเทียม รวมทั้งการฝึกปฎิบัติกับผู้รับบริการจริงใน รพ.สต.บ้านเปี้ยะเนิน และรพ.ท่าศาลา หลังเสร็จสิ้นการอบรม ผู้เข้ารับการอบรมได้รับมอบประกาศนียบัตร และใบรับรองจากสภาการพยาบาล เพื่อเพิ่มความมั่นใจในการให้บริการ การคุมกำเนิดกึ่งถาวรด้วยยาฝังคุมกำเนิด