กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 22 ธันวาคม 2563 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยรุ่นร่วมเป็นวิทยากรในโครงการวัยรุ่นสดใส วัยเรียนน่ารัก รู้จักป้องกันการตั้งครรภ์ไม่พร้อม ปี2563 ของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพระดับตำบลบ้านเปี๊ยะเนิน
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ
1.ให้กลุ่มเป้าหมายเกิดความตระหนักรู้เรื่องบทบาทคุณค่าของความเป็นชาย/หญิง ในสังคมพัฒนาการทางเพศ การจัดการทางอารมณ์ สัมพันธภาพทางเพศ พฤติกรรมเสี่ยงทางเพศ และมีภูมิคุ้มกันของให้เข้ากับสถานการณ์ที่เกี่ยวข้องเรื่องเพศได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
ผู้เข้าอบรมในครั้งนี้เป็นเด็กนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 5,6 และ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่1,2,3 โรงเรียนวัดกัลยานฤมิต ต.คลองน้อย อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช จำนวน 53 คน โดยมีการบรรยายเนื้อหาสาระเรื่องการเปลี่ยนแปลงทางด้านสรีระในวัยรุ่น เทคนิคการปฏิเสธ การคุมกำเนิด และชมวีดีโอ stop teenmom และชมวีดีโอการคุมกำเนิด โดยการเปิดโอกาสให้นักเรียนได้ซักถามและแลกเปลี่ยนเรียนรู้ถึงความเข้าใจและสามารถนำไปใช้ได้ในชีวิตได้
ภาพ/ข่าว :กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยรุ่น