กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 11ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราชลงพื้นที่ถอดบทเรียนความสำเร็จอำเภออนามัยการเจริญพันธุ์ อำเภอเชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราชโดยใช้กระบวนการ production ถ่ายทำ สัมภาษณ์ ถอดบทเรียน โดยมี นพ.จรัสพงษ์ สุขกรี นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช พร้อมทีมงานระดับจังหวัด อำเภอ และภาคีเครือข่ายอำเภอเชียรใหญ่ องค์กร P2H ร่วมถ่ายทำบันทึกเทปสัมภาษณ์
จังหวัดนครศรีธรรมราช ผ่านการประเมินมาตรฐานบริการสุขภาพที่เป็นมิตรสำหรับวัยรุ่นและเยาวชน(Youth Friendly Health Service: YFHS) และมาตรฐานอำเภออนามัยการเจริญพันธุ์ (Reproductive Health District : RHD) ครบทุกอำเภอ (100%) ถือเป็นจังหวัดอนามัยเจริญพันธุ์ ในปีงบประมาณ 2563 โดยมอำเภอเชียรใหญ่ เป็นต้นแบบอำเภออนามัยการเจริญพันธ์ และใช้กลยุทธ์ พชอ. วัยรุ่น
มีการขับเคลื่อนการดำเนินงานป้องกันและแก้ไขปัญหาการตั้งครรภ์ในวัยรุ่น ร่วมกันทั้งในระดับศูนย์เขต ระดับจังหวัด (คณะอนุกรรมการป้องกันป้องกันและแก้ไขปัญหาการตั้งครรภ์ในวัยรุ่น จ.นครศรีธรรมราช) และระดับท้องถิ่น รวมทั้งได้รับการสนับสนุนจากภาคเอกชนคือ มูลนิธิแพธทูเฮลท์ (P2H) ในด้านวิชาการ และบริษัท เชฟรอนประเทศไทยสำรวจและผลิต จำกัด สนับสนุนงบประมาณ
ภาพ/ข่าว:งานสื่อสารประชาสัมพันธ์