กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 6 มกราคม 2564 ศูนย์อนามัยที่11 เป็นวิทยากรในโครงการฝึกอบรมสตรีแกนนำนักศึกษาระดับมหาวิทยาลัยให้ห่างไกลมะเร็งเต้านม ปี2564 ณห้องประชุมมหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์ เพื่อให้ความรู้เรื่องเต้านม มะเร็งเต้านมและการตรวจเต้านมด้วยตนเองโดยการสาธิตและแบ่งกลุ่มฝึกปฏิบัติการตรวจเต้านมเพื่อสืบสานปณิธานสมเด็จย่าต้านภัยมะเร็งเต้านมตามนโยบายแผนยุทธศาสตร์ของกรมอนามัยมุ่งเน้นให้สตรีไทยมีพฤติกรรมการตรวจเต้านมด้วยตนเองที่ถูกต้องและพัฒนาระบบการคัดกรองมะเร็งเต้านมด้วยตนเองซึ่งจะช่วยทำให้การตรวจคัดกรองและตรวจพบก้อนได้ในระยะเริ่มแรกเร็วขึ้นช่วยลดอัตราการเสียชีวิตของสตรีไทย ผู้เข้าร่วมประชุม จำนวน 60 คน
ภาพ/ข่าว:กลุ่มพัมนาอนามัยวัยรุ่น