กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 11 กลุ่มพัฒนาอนามัยวัยรุ่น ร่วมกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการ พัฒนาแกนนำสภาเด็กและเยาวชนตำบลโมคลาน อำเภอท่าศาลา จังหวัดนครศรีธรรมราช ณ ห้องประชุมโรงเรียนโมคลานประชาสรรค์ระหว่างวันที่ 13-14 กุมภาพันธ์ 2564
จัดโดยองค์การบริหารส่วนตำบลโมคลาน เพื่อพัฒนาศักยภาพแกนนำสภาเด็กและเยาวชน โดยมีผู้เข้าร่วมเป็นนักเรียนมัธยมศึกษาปีที่ 4 และ 5 จำนวน 30 คนแกนนำสามารถขยายกิจกรรมกระบวนการสร้างทักษะ การคิดวิเคราะห์ สู่การปฏิบัติเมื่อต้องเผชิญกับพฤติกรรมเสี่ยง ต่างๆ เช่น ทางเพศ สารเสพติด ภาวะเครียด การถูก Bully ติดเกมส์ ปัญหาการเรียน ฯลฯ จัดหลักสูตรในการพัฒนาศักยภาพ โดยมูลนิธิแพธ ทู เฮลท์ ( p2h ) สนับสนุนโดยบริษัทเชฟรอนประเทศไทยสำรวจและผลิต จำกัด หลักสูตรเน้นการมีส่วนร่วม การคิดวิเคราะห์ การแก้ปัญหา และสันทนาการ ซึ่งแกนนำของ อบต.โมคลาน มีความสนใจ การมีส่วนร่วม และมีทักษะในด้านต่างๆ ทีมีความหลากหลาย กล้าแสดงออก มีปฏิภาณไหวพริบที่ร่วมการทำงานเป็นทีม การดึงศักยภาพของสมาชิกในทีม มาใช้ในการสร้างกิจกรรม มีการสะท้อนและสรุปความคิดรวบยอดได้ดีมาก ครอบคลุมประเด็น ของแต่ละกิจกรรม เกิดผู้นำในแต่ละทีม คาดหวังว่าจะเป็นทีมสภาเด็กที่จะมีพัฒนาการในการขยายพื้นที่ สู่โรงเรียนประถมศึกษา และ กลุ่มนักเรียนในโรงเรียนโมคลานประชาสรรค์ ในทุกชั้นเรียน นอกจากนี้ อาจารย์ ได้มาร่วม ในการวางแผนในการสร้างกิจกรรม ในโรงเรียนเพื่อเป็นการสร้างประสบการณ์ในการบริหารจัดการของกลุ่มแกนนำ ในเรื่องกิจกรรม การขอการสนับสนุน จากเครือข่ายที่เกี่ยวข้อง คือ อบต. สาธารณสุข โรงเรียน