กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2564 งานเด็กปฐมวัย กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 11ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช ลงพื้นที่ อบต.โมคลาน ประสานงานการขับเคลื่อนงานการส่งเสริมคุณภาพสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยด้านสุขภาพเด็ก (4D) ณ อบต.โมคลาน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก และรพ.สต.โมคลานเพื่อยกระดับมาตรฐานและคุณภาพสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย ด้านสุขภาพ 4D ซึ่งประกอบด้วย
2.ด้านพัฒนาการ (Development &Play) ครูผู้ดูแลเด็กสามารถเฝ้าระวังและติดตามพัฒนาการเด็กด้วยเครื่องมือ DSPM ได้พร้อมทั้งส่งเสริมพัฒนาการเด็ก ผ่านการเล่นอิสระ (3f: Family Free Fun) ในเด็กปฐมวัย
4.ด้านการป้องกันโรค (Diseases) ครูผู้ดูแลเด็กสามารถจัดสภาพแวดล้อมที่สะอาดเหมาะสมเพื่อการเฝ้าระวังและป้องกันควบคุมโรคในศูนย์พัฒนาเด็ก โดยเฉพาะการสอนให้เด็กรู้จักล้างมือ สวมหน้ากาก และจัดกิจกรรมแบบ small group เพื่อลดการสัมผัส
ภาพ/ข่าว: กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก