กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2564 กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านเปี๊ยะเนินลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและตรวจประเมินตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรน่า 2019 ในสถานศึกษา ณ โรงเรียนวัดศรีสุวรรณาราม ตำบลคลองน้อย อำเภอปากพนัง จังหวัดนครศรีธรรมราช โดยมีนางสาวชมภู อุปการ ผู้อำนวยการโรงเรียนผู้บริหารชำนาญการพิเศษ พร้อมด้วยนางสาวภรณ์ทิพย์ ครูอนามัยโรงเรียน ให้การต้อนรับ และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ การดำเนินงานป้องกัน ควบคุมโรคโควิด19 และนำเยี่ยมชมการดำเนินงานดังกล่าว จากการเยี่ยมชมโรงเรียนพบว่า ทางผู้อำนวยการ, คณะครูและนักเรียน ได้ปฏิบัติตามมาตรการดังกล่าวเป็นอย่างดี เด็กนักเรียนมีความเข้าใจวิธีการปรับตัวในช่วงการเกิดโรคระบาดและมีการป้องกันปฏิบัติตนดี ตาม 6 มาตรการหลัก ได้แก1 1.การเว้นระยะห่าง 2.คัดกรองวัดไข้ 3.การสวมหน้ากาก 4.การล้างมือถูกวิธี 7 ขั้นตอน 5.การทำความสะอาดพื้นที่สัมผัสใช้ร่วมกัน 6.การลดการแออัด
ทั้งนี้พบว่า โรงเรียน มีเจลแอลกอฮอล์และน้ำยาทำความสะอาด ที่ได้รับการสนับสนุนจากทางศูนย์อนามัยที่11 และ รพ.สต.เปี๊ยะเนินในช่วงการเกิดโรคระบาด ใช้ต่อเนื่องมาจนกระทั้งเกิดการระบาดรอบ 2 มีปริมาณเหลือจำกัด อาจไม่เพียงพอต่อการใช้งานในระหว่างมีการเปิดเรียน ต่อนักเรียนทั้งหมด 160 คน และทางโรงเรียนมีงบประมานเพียงบางส่วนในการจัดซื้อ ซึ่งทางทีมศูนย์อนามัยที่11 ได้ให้คำแนะนำแนวทางให้การแก้ปัญหาจุดนี้ด้วยการที่ให้ทางโรงเรียนหาผลิตภัณฑ์อื่นที่มีฤทธิ์กำจัดเชื้อซึ่งราคาถูกกว่ามาใช้ทดแทน นอกจากนี้ศูนย์อนามัยที่ 11 เสนอแนะให้โรงเรียนเข้าร่วมโครงการโรงเรียนรอบรู้ด้านสุขภาพ พร้อมทั้ง แนะนำให้ทางโรงเรียน ส่งแม่ครัวเข้ารับการอบรมโครงการ ผู้สัมผัสอาหาร เพื่อให้เป็นไปตามระเบียบสุขาภิบาลอาหาร
โอกาสนี้ศูนย์อนามัยที่11ได้สนับสนุนสื่อ หนังสือและโปสเตอร์เกี่ยวกับการป้องกันโรคระบาดโควิด19 ให้แก่ทางโรงเรียนเพื่อใช้ประโยชน์ต่อไป
ภาพ/ข่าว:กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน