กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2564กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับทีมเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านวัดลาวลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและตรวจประเมินตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรน่า 2019 ในสถานศึกษา ณ โรงเรียนวัดชมพูประดิษฐ์ ตำบลชะเมา อำเภอปากพนัง จังหวัดนครศรีธรรมราช โดยผู้อำนวยการโรงเรียน มอบหมายให้นายเฉลิมพล เทียนทอง รองผู้อำนวยการ พร้อมคณะครู นางจริยา บุญละเอียด ครูอนามัยโรงเรียน นางสมบูรณ์ สุทธาโภชน์ นางเบญญาทิพย์ บุญสุข นางสิริวิภา กุลฑล ให้การต้อนรับ และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ การดำเนินงานป้องกัน ควบคุมโรคโควิด19 ตาม 6 มาตรการหลัก ได้แก่ 1. การเว้นระยะห่าง 2.คัดกรองวัดไข้ 3.การสวมหน้ากาก 4.การล้างมือถูกวิธี 7 ขั้นตอน 5.การทำความสะอาดพื้นที่สัมผัสใช้ร่วมกัน 6.การลดการแออัด ซึ่งจากการเยี่ยมชมโรงเรียนพบว่า ทางผู้อำนวยการ, คณะครูและนักเรียน ได้ปฏิบัติตามมาตราการดังกล่าวเป็นอย่างดี เด็กนักเรียนมีความเข้าใจวิธีการปรับตัวในช่วงการเกิดโรคระบาดและมีการป้องกันปฏิบัติตนดี ทั้งเรื่องการสวมหน้ากาก,การล้างมือ7ขั้นตอน,การเลี่ยงหลีกใช้ของร่วมกันและลดการแออัดจากกิจกรรมต่างๆ