กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2564 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านแสงวิมาน
.ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและตรวจประเมินตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรน่า 2019 ในสถานศึกษาณ โรงเรียนบ้านบางเนียน ตำบลคลองน้อย อำเภอปากพนัง จังหวัดนครศรีธรรมราช ได้รับเกียรติจากนายจีระชาติ? บุญ?ฤฤทธิ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนคอยให้การต้อนรับ และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ การดำเนินงานป้องกัน ควบคุมโรคโควิด19 ตาม 6 มาตรการหลัก ได้แก่ 1. การเว้นระยะห่าง 2.คัดกรองวัดไข้3.การสวมหน้ากาก4.การล้างมือถูกวิธี 7 ขั้นตอน 5.การทำความสะอาดพื้นที่สัมผัสใช้ร่วมกัน 6.การลดการแออัด ซึ่งจากการเยี่ยมชมโรงเรียนพบว่า ทางผู้อำนวยการ, คณะครูและนักเรียน ได้ปฏิบัติตามมาตราการดังกล่าวเป็นอย่างดี เด็กนักเรียนมีความเข้าใจวิธีการปรับตัวในช่วงการเกิดโรคระบาดและมีการป้องกันปฏิบัติตนดี ทั้งเรื่องการสวมหน้ากาก,การล้างมือ7ขั้นตอน,การเลี่ยงหลีกใช้ของร่วมกันและลดการแออัดจากกิจกรรมต่างๆ
นอกจากนี้ทางทีมเยี่ยมเสริมพลัง ได้ให้ข้อเสนอแนะเพื่อพัฒนาในประเด็น ต่างๆ ได้แก่
1.การจัดเก็บภาชนะส่วนตัว ควรมีการจัดเก็บด้วยกล่องหรือตู้ที่มิดชิด
2.การเก็บไม้กวาดไม้ถูพื้น ควรเก็บให้ถูกต้อง
3.นักเรียนมีน้ำหนักเกินเกณฑ์ โรงเรียนและ รพ.สต.บ้านแสงวิมาน ควรมีกิจกรรมแก้ไขปัญหานักเรียนน้ำหนักเกิน
ทั้งนี้dลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ได้สนับสนุนสื่อและโปรเตอร์ การปฎิบัติตนป้องกันโควิด19ในโรงเรียนพร้อมทั้งเชิญชวนให้เข้าร่วมโครงการโรงเรียนรอบรู้สุขภาพอีกด้วย
ภาพ/ข่าว:กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน