กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2564 กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมเป็นวิทยากรการจัดประชุมพัฒนาศักยภาพครูฝึกผู้สืบสานพระราชปณิธานสมเด็จย่า ต้านภัยมะเร็งเต้านม จังหวัดสุราษฎร์ธานี ปี 2564 ณ โรงแรมนิภาการ์เด้น อ.เมืองสุราษฎร์ธานี จ.สุราษฎร์ธานีวัตถุประสงค์ เพื่อฟื้นฟูองค์ความรู้ที่สำคัญในการดำเนินงานมะเร็งเต้านม แลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงาน ระหว่างพื้นที่ ระบบส่งต่อ ปัญหา อุปสรรคในพื้นที่ ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานโรงพยาบาลศูนย์,โรงพยาบาลทั่วไป, โรงพยาบาลชุมชน,โรงพยาบาลค่ายวิภาวดีรังสิต,โรงพยาบาลกองบิน 7, สสอ.,รพ.สต.,ศูนย์สุขภาพชุมชน และสสจ.สุราษฎร์ธานี โดยมีประเด็นเนื้อหาดังนี้ 1.แนวทางการดำเนินงานโครงการสืบสานพระราชปณิธานสมเด็จย่า ต้านภัยมะเร็งเต้านม ปีงบประมาณ 2564
1.1 บรรยาย ฝึก การใช้ application BSE สำหรับสตรี อายุ 20 ปีขึ้นไป ในการลงทะเบียน และลงบันทึกข้อมูลการคัดกรองมะเร็งเต้านมในแต่ละเดือน
1.2 บรรยาย ฝึก การใช้ BSE application สำหรับสถานบริการสามารถติดตามการบันทึกข้อมูลการตรวจเต้านมด้วยตนเองของสตรี อายุ 20 ปีขึ้นไป เพื่อติดตามกลุ่มเป้าหมายที่ผิดปกติ ประเมินซ้ำ และส่งต่อรับการรักษาต่อไป
สำหรับการขับเคลื่อนการดำเนินงานโครงการสืบสานพระราชปณิธานสมเด็จย่า ต้านภัยมะเร็งเต้านม ของจังหวัดสุราษฎร์ธานี เริ่มมีการขับเคลื่อนตั้งแต่ปี 2555 เป็นจังหวัดนำร่อง 21 จังหวัดของประเทศไทย และเป็น 1 ใน 5 จังหวัดของประเทศไทย ที่มีการขับเคลื่อนเต็มรูปแบบ มีการขับเคลื่อนในทุกอำเภอ ภายในจังหวัดสุราษฎร์ธานี