กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 29 มีนาคม 2565 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ลงพื้นที่เรือนจำปากพนังเพื่อดำเนินการเฝ้าระวังคุณภาพน้ำบริโภคในเรือนจำ ประจำปีงบประมาณ 2565 และตรวจเยี่ยมการจัดการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมทั้ง 5 ด้านในเรือนจำ โดยได้ดำเนินการเก็บตัวอย่างน้ำบริโภคในเรือนจำ จำนวน 2 ตัวอย่าง บริเวณสูทกรรม ได้แก่ ตัวอย่างน้ำที่ใช้ในการปรุงประกอบอาหาร และตัวอย่างน้ำดื่มสำหรับผู้ต้องขังส่งวิเคราะห์คุณภาพทางห้องปฏิบัติการกรมอนามัย นอกจากนี้ยังตรวจเยี่ยมให้คำแนะนำในการล้างย้อนสารกรองน้ำ การเปลี่ยนไส้กรองเครื่องกรองน้ำ การเติมคลอรีนเพื่อฆ่าเชื้อโรคในน้ำบาดาล รวมทั้งคำแนะนำด้านการดำเนินการสุขาภิบาลอาหารในเรือนจำ และการตรวจเยี่ยมระบบบำบัดน้ำเสียชุมชนขององค์การจัดการน้ำเสีย โดยได้ดำเนินการก่อสร้างปรับปรุงระบบบำบัดน้ำเสียชุมชนในพื้นที่เทศบาลเมืองปากพนัง ออกแบบให้สามารถรับปริมาณน้ำเสียต่อวัน 150 ลูกบาศก์เมตรต่อวัน โดยีน้ำเสียหลักๆที่เข้าระบบจากน้ำเสียเรือนจำปากพนังประมาณวันละ 80 ลูกบาศกเมตรต่อวัน ที่เหลือเป็นน้ำเสียจากชุมชนใกล้เคียง โดยระบบแอตติเวตเตดสลัดจ์ และผ่านระบบกรองตามยาวอีกครั้งก่อนปล่อยลงสู่ลำรางสาธารณะ ทั้งนี้น้ำที่ผ่านการบำบัดได้น้ำที่ผ่านการบำบัดได้คุณภาพตามมาตรฐานน้ำทิ้งทั้งนี้ได้รับการต้อนรับและความร่วมมือเป็นอย่างดีจากผู้บัญชาการเรือนจำปากพนัง เจ้าหน้าที่เรือนจำที่เกี่ยวข้อง และทางศูนย์อนามัยได้มอบชุดเฝ้าระวังคุณภาพด้านแบคทีเรียให้ทางเรือนจำได้ดำเนินการเฝ้าระวังตัวอย่างน้ำด้วย