กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 21-22 มิถุนายน 2565 ทีมอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ลงพื้นที่จังหวัดภูเก็ต และจังหวัดพังงา ตามโครงการสร้างเสริมการจัดการคุณภาพน้ำบริโภค กิจกรรมการพัฒนาระบบประปาหมู่บ้านมาตรฐาน ประจำปีงบประมาณ 2565 ณ เทศบาลตำบลเชิงทะเล เทศบาลนครภูเก็ต จังหวัดภูเก็ต และเทศบาลตำบลบางนายสี อ.ตะกั่วป่า จังหวัดพังงา
เพื่อสนับสนุน ส่งเสริมการพัฒนาระบบประปาหมู่บ้านให้มีระบบการผลิตน้ำที่ได้มาตรฐาน พัฒนาศักยภาพเครือข่ายภาครัฐ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ผู้ดูแลระบบประปาและประชาชน ในการจัดการตรวจสอบ และเฝ้าระวังคุณภาพน้ำบริโภคในชุมชน โดยมีกิจกรรมการดำเนินงานดังนี้
1.พบปะกับเจ้าหน้าที่กองช่างด้านการทำแบบประเมินระบบประปามาตรฐานทั้งระบบผิวดินและระบบประปาบาดาล
2.ลงพื้นที่ระบบประปาเพื่อเก็บตัวอย่างน้ำประปาต้นท่อ โดยเก็บตัวอย่าง 1 ตัวอย่างต้นท่อ/1 ระบบประปา และตรวจหาค่าคลอรีนอิสระคงเหลือต้นท่อ รวมทั้ง on the job training การดูแลระบบประปาและการใช้ชุดทดสอบภาคสนามแก่ผู้ดูแลระบบประปาและเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุข
3.ตรวจเยี่ยมระบบประปาและให้คำแนะนำการพัฒนาระบบประปา