กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
อบรมเชิงปฏิบัติการเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการบริหารจัดการขยะมูลฝอยและของเสียอันตรายชุมชน
วันที่ 23 มิถุนายน 2565 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมประชุมโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการบริหารจัดการขยะมูลฝอยและของเสียอันตรายชุมชน ณ โรงแรมทวินโลตัส อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช โดยมีนางกนกพร เดชเดโช นายก อบจ.นครศรีธรรมราช เป็นประธานเปิดโครงการ จัดโดยฝ่ายสิ่งแวดล้อม กองทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม อบจ.นศ. เพื่อซักซ้อมความรู้ความเข้าใจ และเพิ่มพูนองค์ความรู้ในการบริหารจัดการขยะมูลฝอยและของเสียอันตรายจากชุมชน และสามารถนำไปใช้เป็นแนวทางในการบริหารจัดการขยะมูลฝอยและของเสียอันตรายจากชุมชน ตั้งแต่การเตรียมความพร้อม การคัดแยก การเก็บรวบรวม การบันทึกข้อมูล เพื่อใช้งานระบบการจัดการของเสียอันตรายจากชุมชนขององค์การบริหารส่วนจังหวัดนครศรีธรรมราช ระบบ Smart Office ซึ่งเป็นการรายงานข้อมูลปริมาณของเสียอันตรายจากชุมชนผ่านระบบออนไลน์ ตลอดจนการขนส่ง และส่งเสริมให้ทุกภาคส่วนเข้ามามีส่วนร่วมในการคัดแยกของเสียอันตรายจากชุมชน เพื่อเก็บรวบรวมนำส่งให้องค์การบริหารส่วนจังหวัดนครศรีธรรมราชขนส่งไปกำจัดให้ถูกต้องตามหลักวิชาการ โดยมี ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย เจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในจังหวัด ท้องถิ่นอำเภอ สถานศึกษา ภาคีเครือข่ายด้านสิ่งแวดล้อม และเจ้าหน้าที่จาก อบจ.นครศรีธรรมราช จำนวน 400 คน