กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 28 - 29 มิถุนายน 2565 เวลา 09.00 น. ณ ห้องประชุมชั้น 5 สำนักงานเทศบาลนครนครศรีธรรมราช นายธราดล ศรีสุข นักวิชาการสาธารณสุข พร้อมด้วยทีมวิทยากรจากกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช เป็นวิทยากรในโครงการเมืองนครอาหารปลอดภัย กิจกรรมการฝึกอบรมหลักสูตรการสุขาภิบาลอาหาร สำหรับผู้ประกอบกิจการอาหาร
ทั้งนี้ กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เทศบาลนครนครศรีธรรมราช ได้จัดทำโครงการเมืองนครอาหารปลอดภัย เพื่อพัฒนาศักยภาพผู้ประกอบกิจการและผู้สัมผัสอาหารให้มีความเข้าใจ และปฏิบัติงานได้ถูกต้องตามหลักสุขาภิบาลอาหาร และปรับปรุงสถานที่จำหน่ายอาหารให้เป็นไปตามเจตนารมณ์ของกฎกระทรวงสุขลักษณะของสถานที่จำหน่ายอาหารอันจะส่งผลต่อผู้บริโภคให้ได้รับบริการอาหารที่สะอาด และปลอดภัย
โดยหลักสูตรสำหรับผู้ประกอบกิจการด้านอาหาร 6 ชั่วโมง จำนวน 2 รุ่น รวม 100 คน เป็นการอบรมตามหลักเกณฑ์ประกาศกระทรวงสาธารณสุข เรื่อง หลักเกณฑ์การจัดอบรมผู้ประกอบกิจการและผู้สัมผัสอาหาร พ.ศ. 2561 โดยผู้ผ่านการอบรมและผ่านการทดสอบตามหลักสูตรฯ จะได้รับวุฒิบัตรรับรอง มีอายุ 3 ปี และจัดส่งบัญชีรายชื่อผู้ผ่านการอบรมไปยังกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุขต่อไป