กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 18-19 กรกฏาคม 2565 ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช โดยนายจาตุรัตน์ น่าสม นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ หัวหน้ากลุ่มงานขับเคลื่อนยุทธศาสตร์และพัฒนากำลังคน และคณะ ร่วมการตรวจราชการ กลุ่ม Functional based ประเด็นที่ 4 ด้านสุขภาพเด็ก สุขภาพผู้สูงอายุ และสุขภาพดีวิถีใหม่
จากการรับฟังการนำเสนอผลการดำเนินงาน ปัจจัยความสำเร็จ และปัญหาอุปสรรค ของสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชุมพร
พบว่า ด้านสุขภาพเด็ก มีการวิเคราะห์ปัญหา และกำหนดเป็นแนวทางปฏิบัติเดียวกัน ชื่นชมการดูแลสุขภาพผู้สูงอายุ ที่แพทย์ผู้เชี่ยวชาญของ รพ.ชุมพร มีการถ่ายทอดความรู้ให้แก่ผู้รับผิดชอบระดับ รพช. ช่วงนอกเวลาราชการ ผ่านระบบ Zoom ทั้งยังพบต้นแบบการดำเนินงานตามมาตรฐานการป้องกันและควบคุมโรคในพื้นที่เฉพาะ (Bubble and Seal) คือ บริษัท ซีเฟรชอินดัสตรี จำกัด (มหาชน)
# การตรวจเยี่ยมเสริมพลังโรงพยาบาลหลังสวน อ.หลังสวน และ รพ.สต.นาขา ต.นาขา อ.หลังสวน ซึ่งใช้หลักการ "บวร" (บ้าน วัด โรงเรียน และส่วนราชการ) ในการส่งเสริมสุขภาพประชาชนในพื้นที่