กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 25 - 26 กรกฎาคม 2565 งานอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการจัดการคุณภาพน้ำบริโภคในโรงเรียนถิ่นทุรกันดาร ในสังกัดกองกำกับการตำรวจตระเวนชายแดนที่ 42 จำนวน 3 โรงเรียน ได้แก่ รร.ตชด.บ้านหลังอ้ายหมี รร.ตชด.บ้านควนมีชัย รร.ตชด.บ้านห้วยเหมือง และ รร.ตชด.บ้านห้วยตง ซึ่งโรงเรียนส่วนใหญ่ใช้น้ำอุปโภคจากแหล่งน้ำบาดาลและน้ำดื่มจากน้ำบาดาลผ่านเครื่องกรองเมมเบรน ที่สร้างโดยกระทรวงทรัพยากรน้ำบาดาลเป็นหลัก ได้ดำเนินการเก็บตัวอย่างน้ำบริโภคและอุปโภคส่งวิเคราะห์ทางห้องปฏิบัติการกรมอนามัย ทั้งนี้ ได้ให้ความรู้ด้านการจัดการคุณภาพน้ำตั้งแต่ ต้นน้ำ กลางน้ำ และปลายน้ำ เพื่อให้บุคลกรของโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนมีองค์ความรู้ในการจัดการคุณภาพน้ำบริโภคได้อย่างมีประสิทธิภาพ