กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมเป็นวิทยากรการพัฒนาศักยภาพอาสาสมัครประจำหมู่บ้านด้านการตรวจคัดกรองมะเร็งเต้านมด้วยตนเองจากกนวัตกรรม “ถุงรักนม” วันที่ 4 สิงหาคม 2565 เวลา . ณ.ห้องประชุมโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านแสงวิมาน ตำบลคลองน้อย อำเภอปากพนัง จังหวัดนครศรีธรรมราช ให้แก่ นักศึกษาหลักสูตรสาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต วิชาเอกสาธารณสุขชุมชน มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช เพื่อพัฒนาศักยภาพอาสาสมัครประจำหมู่บ้าน ในเขตพื้นที่โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านแสงวิมาน ให้กลุ่มเป้าหมายมีความรู้ความเข้าใจ เรื่องโรคมะเร็งเต้านม ทักษะการตรวจเต้านมด้วยตนเอง และฝึกปฏิบัติการทำนวัตกรรม “ถุงรักนม” แก่อาสาสมัครประจำหมู่บ้าน ทั้ง 9 หมู่บ้าน เพื่อนำนวัตกรรมไปใช้เป็นสื่อการสอนให้กับกลุ่มสตรี อายุ 30-70 ปี ในพื้นที่ต่อไป