กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 15 กันยายน 2565 ทีมนักโภชนาการ และนักวิทยาศาสตร์การกีฬา กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่ 11
โดย นางสาวปัทมา ดวงมุสิก นักโภชนาการปฏิบัติการ
นางสาวปภาวี แหลมสัก นักโภชนาการ
นายวินัย ส้มแป้น นักวิทยาศาสตร์การกีฬา
และนายมงคล หมุดละ นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ
ได้ร่วมเป็นวิทยากรในการประชุมเชิงปฏิบัติการ การจัดการสุขภาพ “Healthy and Happy” โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้บุคลากรมีกระบวนการร่วมกันในการวางแผนด้านสุขภาพ และส่งเสริมให้บุคลากรให้มีการจัดการและดูแลสุขภาพตนเองได้อย่างถูกต้อง ณ ห้องประชุมสุพรรณิการ์ โรงพยาบาลจุฬาภรณ์ อำเภอจุฬาภรณ์ จังหวัดนครศรีธรรมราช มีบุคลากรของโรงพยาบาลเข้าร่วมกิจกรรมจำนวน 70 คน
มีหัวข้อหลักในการประชุมและจัดกิจกรรม ดังนี้
- การประเมินภาวะโภชนาการ และการเฝ้าระวังน้ำหนัก รอบเอว และรูปร่างของตนเอง
- รูปแบบการรับประทานอาหารที่เหมาะสมกับ lifestyle ของตนเอง
- ทางเลือกการควบคุมน้ำหนักแบบ Intermittent Fasting (IF) และแบบ Ketogenic Diet
- การเลือกชนิดอาหารเพื่อสุขภาพและเทคนิคการจัดจานอาหารเพื่อสุขภาพ 2:1:1
- เทคนิคการอ่านฉลากโภชนาการแบบเต็ม แบบย่อ แบบ GDA และสัญลักษณ์ทางเลือกสุขภาพ เพื่อช่วยให้ตัดสินใจเลือกซื้ออาหารสำเร็จรูปที่ดีต่อสุขภาพได้ง่ายขึ้น
- ฝึกการออกกำกายแบบ weight training ด้วยท่าที่ง่ายและเหมาะกับวัยทำงาน
- การยืดเหยียดร่างกาย ก่อนและหลังออกกำลังกาย
- ตอบข้อซักถาม ประเด็นต่างๆ เกี่ยวกับโภชนาการและการออกกำลังกายเพื่อสุขภาพ
โดยการจัดกิจกรรมส่งเสริมสุขภาพในครั้งนี้ มุ่งหวังให้บุคลากรผู้เข้าร่วมประชุมได้รู้จักตนเองในการเลือกวิธีดูแลสุขภาพในการเลือกรับประทานอาหารและการออกกำลังกายที่เหมาะสมกับตนเอง นำไปสู่การมีสุขภาพดีและมีความสุขแบบ Healthy and Happy