กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
เมื่อวันที่ 19 - 20 กันยายน 2565 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน โดย ดร.วันชัย เยี่ยงกุลเชาว์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ นางจุฑามาศ ศุภวิมุติ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ นางปาณิสรา กลั่นนิเวศ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ ได้รับเชิญเป็นวิทยากร “การป้องกันเด็กจมน้ำในเด็กปฐมวัย ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลตำบลทอนหงส์ อำเภอพรหมคีรี จังหวัดนครศรีธรรมราช โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้พ่อ แม่ หรือผู้ปกครอง/ผู้ดูแลเด็ก ได้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับทักษะพื้นฐานการว่ายน้ำ การเอาชีวิตรอดจากการจมน้ำ (อย่าใกล้ อย่าก้ม อย่าเก็บ) และส่งเสริมการออกกำลังกายโดยการว่ายน้ำป้องกันโรค ทำให้มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง โดยมีรองนายกเทศบาลตำบลทอนหงส์ ให้เกียรติเป็นประธานการจัดประชุม โดยเนื้อหาการประชุมประกอบด้วย การบรรยายและฝึกปฏิบัติ ความรู้พื้นฐานทักษะการว่ายน้ำ ทักษะการเอาชีวิตรอดจากการจมน้ำ (อย่าใกล้ อย่าก้ม อย่าเก็บ) ฝึกปฏิบัติช่วยเหลือ ฟื้นคืนชีพเด็กจมน้ำ (CPR) แก่พ่อแม่ ผู้ปกครอง ครูผู้ดูแลเด็ก