กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
29 กันยายน 2565 ภาคเช้า ตำบลบ้านชะอวด อำเภอจุฬาภรณ์
โครงการสร้างเสริมสุขภาวะทางจิต เด็ก เยาวชนและครอบครัว โดยการพัฒนาศักยภาพกลไกท้องถิ่นและชุมชน ( สุขเป็น ) เป้าหมาย 6 จังหวัด ทั่วประเทศ จังหวัดละ 2 ตำบล
เพื่อพบปะทีม ในพื้นที่ตำบล บ้านชะอวด และเครือข่าย ประกอบด้วย รพ.สน.บ้านชะอวด อสม. สาธารณสุขอำเภอจุฬาภรณ์ รพ.จุฬาภรณ์ ( งานจิตเวช : พยาบาลจิตเวชเด็กและวัยรุ่น นักจิตวิทยา ) ได้ร่วมกันแชร์ประสบการณ์ในการทำงานเชิงจิตเวช ส่วนใหญ่จากผลกระทบสารเสพติด เกิดความรุนแรง ปัญหาซับซ้อนในครอบครัว และชุมชน เป็นการทำงาน แบบเชิงรับ เมื่อเกิดปัญหาแล้ว มีการทำงานเชิงระบบ ที่มีเครือข่าย หลายภาคส่วน รวมทั้งชุมชน
มูลนิธิแพธทูเฮลท์ เน้นประสบการณ์องค์รวม ด้านส่งเสริมป้องกัน มีเครื่องมือ หลังแลกเปลี่ยนพบว่าพื้นที่มี ความเข้มแข็ง
และสนใจการทำงานกับครอบครัว หรือ ต้นน้ำ เช่นการพูดคุยกันดีๆ รับฟัง เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดี มีความสุข จัดการกับปัญหา ที่พบหรือเจอบ่อยๆ